Exhibition sa isang maleta sa lokal na kasaysayan. Mula sa kasaysayan ng epistolary genre

Pangalan ng proyekto:"Museo sa isang maleta"
Layunin ng proyekto: paglikha ng isang espirituwal na kapaligiran sa paligid ng bata, pagkuha ng personal na karanasan ng pakikipag-ugnay sa katotohanan ng kasaysayan at kultura sa pamamagitan ng layunin ng mundo.

Mga gawain:
1. Pagbuo ng isang pakiramdam ng kasaysayan, isang pakiramdam ng oras, isang pakiramdam ng hindi mapaghihiwalay na koneksyon ng nakaraan sa kasalukuyan at hinaharap.

2. Pag-unlad ng isang pakiramdam ng espirituwalidad at pagkamakabayan sa nakababatang henerasyon.
3. Edukasyon ng kultura ng museo.
4. Pag-unlad ng mga kasanayan sa komunikasyon sa mga bagay sa museo.

Panimula.

Sa isang lugar sa dulong sulok ng mezzanine
Leatherette, natatakpan ng alikabok,
Bagsak na maleta, nakalimutan.
Naglalaman ito ng mga fragment ng mga kuwento.

Kamakailan lamang, ang pagpapabuti ng trabaho kasama ang mga exhibit at sightseers, ang mga museo ay aktibong gumagamit ng iba't ibang mga makabagong teknolohiya, na umaakit sa pakikilahok ng mga bisita (theatrical performances, intelektwal at role-playing games, immersion sa makasaysayang kapaligiran, pinagsamang mga aralin, holiday museum, atbp.) Sa kanilang mga aktibidad, umalis sila mula sa stereotype - isang museo na may mga glazed exposition at mga palatandaan na "Huwag hawakan gamit ang iyong mga kamay." Ang pagtaas, ang mga eksibit ay inilabas sa mga bintana at kasama sa saklaw ng komunikasyon ng lahat ng mga bumibisita sa museo.

Ang isa sa mga interactive na paraan ng pagtatrabaho sa mga item, dokumento at materyales sa museo ay ang tinatawag na ideya ng paglikha ng isang "museum sa isang maleta", na ngayon ay nagsimulang aktibong ipinakilala sa pagsasanay. Ang eksibisyon ay umaangkop sa isa o higit pang maleta na may mga exhibit sa museo, pati na rin sa mga guhit, teksto, photographic na dokumento, slide, pelikula, at malikhaing takdang-aralin. Ang mga napiling bagay at materyales ay dapat na madaling magkasya sa isang maleta.

Idea ay ang kakayahang mabilis na mag-deploy ng isang mobile na eksibisyon kung saan maaari mong manipulahin ang mga bagay sa museo, na napakahalaga para sa mga bata, habang ginalugad nila ang mundo nang aktibo at praktikal.
Isinasaalang-alang ang bagong anyo ng gawaing museo, dapat tandaan na ang "Museum sa isang maleta" ay maaaring gamitin sa dalawang bersyon: "Museum sa isang maleta" mula sa museo (kapag ang mga bagay ng isang museo ay kinuha sa labas ng mga hangganan nito) ; "Museum sa isang maleta" para sa isang museo (kapag ang mga bihirang bagay ay nakolekta sa mga maleta para sa isang partikular na museo, nag-aayos ng mga eksibisyon at pagkatapos ay ibinalik ang mga ito sa kanilang mga may-ari).

Ang "Museum sa isang maleta", bilang isang portable o mobile, dahil sa kadaliang kumilos nito ay aktibong ginagamit para sa pag-aayos ng mga eksibisyon, pagsasagawa ng mga klase sa mga institusyong pang-edukasyon at magagamit sa pinakamalawak na strata ng populasyon. Ang anyo ng gawaing museo na ito ay nagbibigay-daan sa paglutas ng ilang mga gawaing pananaliksik, pang-edukasyon at makabuluhang panlipunan na kinakaharap ng mga modernong museo.

Katwiran ng proyekto:
Ang aming museo ng paaralan ay may maraming materyal at mga eksibit, imposibleng sabihin ang tungkol sa bawat isa sa kanila sa isang pamamasyal na paglilibot. Ang mga pampakay na lektura ay kailangan, gayundin ang mga bagong anyo ng mga lektura at iskursiyon. Anong bagong anyo ng trabaho ang maaari nating piliin para sa mga mag-aaral ng ating paaralan? Ang anyo ng laro, habang ang mga bata sa edad ng elementarya ay natututo sa mundo sa proseso ng paglalaro. Para sa mas matatandang mga bata, kailangan ang ibang mga anyo ng trabaho. Nagpasya kaming biswal na ipakita ang mga eksibit mula sa koleksyon ng aming museo at sabihin sa madla ang tungkol sa mga ito sa anyo ng isang mobile na "Museum sa isang maleta".
Kaya, ang kaugnayan ng aming proyekto ay nakasalalay sa pagpapasikat ng makasaysayang at kultural na pamana ng mga henerasyon, na nagtanim sa mga nakababatang henerasyon ng paggalang sa kasaysayan ng kanilang rehiyon.

Nilalaman ng proyekto:
Ang mga mag-aaral ay may pagkakataon na sumali sa mga kultural at makasaysayang tradisyon ng kanilang sariling lupain, upang makipag-ugnayan sa nakaraan sa pamamagitan ng buhay na pang-unawa, sa pamamagitan ng isang tunay na bagay - isang exhibit sa museo, upang maging isang direktang kalahok sa aksyon.
Ang museo ay may natatanging potensyal para sa gawaing panlipunan at pang-edukasyon kasama ang mga bata, tinutulungan ang mga bata na maunawaan ang wika ng mga bagay, maunawaan ang kanilang kultural na kahalagahan at gawa ng tao, maging kailangang-kailangan na mga katulong sa pag-aaral ng kultura ng kanilang mga tao, pinalalakas ang damdaming makabayan at pagkamalikhain.

Mga kalahok sa proyekto:
Mga mag-aaral ng Salemal boarding school, tagapagturo.

Timeline ng pagpapatupad ng proyekto:
Sa panahon ng taon ng paaralan.

Mekanismo ng pagpapatupad ng proyekto:
Ang programa ay ipinatutupad ng mga mag-aaral at tagapagturo sa tulong ng mga exhibit sa museo, photographic na dokumento, slide, pelikula, at malikhaing gawain.
Paraan , ginamit sa gawain sa proyekto: pananaliksik, impormasyon.

Inaasahang resulta:
Inaasahan namin na salamat sa proyekto ng Museo sa isang maleta, ang mga mag-aaral at mga kindergarten ay magkakaroon ng interes sa kasaysayan ng kanilang sariling lupain, matututunan ng mga bata kung paano pangasiwaan ang mga exhibit sa museo.
Mula sa mga passive na tagapakinig, lilipat sila sa mga aktibo, dahil ang proyekto ay nag-aambag sa pagbuo ng isang diyalogo na may gabay, isang exhibit sa museo, upang maging aktibo, upang makilahok sa kanilang sarili sa pagsasaliksik. Ang isang paunang kinakailangan ay isang sama-samang pagiging malikhain kasama ng mga kapantay sa isang impormal na setting.

Ang proyekto ay batay sa pag-unlad ng mga kasanayan sa pag-iisip ng mga mag-aaral, kritikal at malikhaing pag-iisip, ang kakayahang independiyenteng bumuo ng kanilang kaalaman, mag-navigate sa espasyo ng impormasyon, pag-aaral ng pamana ng kultura, pakikipag-ugnayan ng mag-aaral sa mga materyal na bagay ng museo ng paaralan, atbp.

Pagsusuri ng mga resulta:Ang pagsusuri ng proyekto ay isasagawa batay sa pagsusuri ng survey, feedback mula sa madla.

Ang pagiging natatangi ng proyekto:ang katotohanan na ngayon ang museo mismo ay bumisita, ang aming mga eksibit ay maaaring maantig, matuto ng mga bagong bagay tungkol sa mga ito, makabuo ng isang fairy tale o kuwento tungkol dito, galugarin ito.

Plano ng pagpapatupad

Mga kaganapan

Mga deadline

Responsable

Resulta

Survey ng mga mag-aaral ng boarding school tungkol sa pagbabago ng mga anyo ng aktibidad

Oktubre

2018

Mga mag-aaral ng ika-3 pamilya, tagapagturo

Pagkilala sa mga opinyon ng mga mag-aaral tungkol sa mga aktibidad ng museo.

Pagproseso ng Poll

Nobyembre

2018

Mga mag-aaral

3 pamilya

Pagbabago ng trabaho sa iskursiyon (mobile excursion sa isang maleta)Pagkolekta ng materyal para sa paglikha ng teksto ng mga iskursiyon. Isang elemento ng komunikasyon sa madla (mga tanong, praktikal na gawain) ay ipinakilala.

Pagpili ng mga exhibit na kailangan para sa mga iskursiyon, maghanap ng maleta.

nobyembre

2018

Salinder E.N., pinuno,

mga mag-aaral

3 pamilya

May nakitang maleta.

Mga piling eksibit para sa mga unang paglilibot.

1. Ang aming distrito ay 88 taong gulang!

Disyembre 2018

Salinder E.N., pinuno,

mga mag-aaral sa boarding school

3 pamilya

Ang trabaho ay ginawa bilang paghahanda para sa iskursiyon. Nagsagawa ng iskursiyon.

2. L.V. Laptsui - "Ang aking linya ay isang masayang kidlat"

Pebrero 2019

Salinder EN., pinuno, mga mag-aaral ng boarding school

3 pamilya

Marso

2019

4. Great Patriotic War;

May

2019

Paglikha ng isang album, isang paninindigan tungkol sa mga aktibidad ng proyekto

May

2019

(Habang nagpapatuloy ang proyekto)

Paglikha ng mga album ng larawan, nakatayo sa bawat paksa ng mga iskursiyon.

Pagsasagawa ng sarbey sa gawaing ginawa

May

2019

Boarding students

Pagsusuri ng proyekto


Pagsusuri ng mga resulta

Ang pagsusuri ng proyekto ay isasagawa batay sa pagsusuri ng sarbey, feedback mula sa madla, at pagsubaybay sa mga publikasyon sa media.

Kasalukuyang nasa tour

Ang mga hiwalay, kahit na napakahusay na inihanda at isinasagawa na mga aralin ay hindi nagpapahintulot na makamit ang anumang makabuluhang resulta pagdating sa pagtuturo ng pisika sa mahabang panahon. Tanging isang sistema ng mga klase na binuo sa isang tiyak na paraan ang magagarantiya sa kalidad ng pagtuturo.

Hindi sapat na malaman ng isang guro ang mga indibidwal na pamamaraan ng pagtuturo. Mas mahalaga na makabisado ang teknolohiyang pedagogical sa kabuuan, iyon ay, upang mabuo ang mga diskarteng ito sa isang well-grounded complex na naaayon sa mga tunay na kondisyon. Dahil ang mga tiyak na layunin at kondisyon ng pag-aaral sa bawat paaralan at bawat klase ay magkakaiba, kung gayon ang teknolohiyang pedagogical ay dapat na may kakayahang umangkop, variable, payagan ang paggamit ng iba't ibang uri ng mga aralin at ang kanilang iba't ibang mga kumbinasyon. Gayunpaman, dapat itong magkaroon ng isang mahusay na tinukoy na istraktura, na, sa palagay ko, ay tinutukoy ng mga sumusunod na elemento:

  • pagtatakda ng layunin, organisasyon ng pagsasanay, i.e. pagdidisenyo ng sistema ng pagsasanay,
  • pamamaraan para sa pagsasagawa ng mga indibidwal na klase,
  • mga paraan upang matukoy ang kalidad ng kaalamang natamo ng mga mag-aaral.

Ang aking pangunahing pedagogical credo ay ang pagbuo ng isang tao. Para sa akin, hindi lamang pisika ang mahalaga, kundi pati na rin ang isang taong nakakaalam nito, nakakaunawa sa sarili kasama ng agham, at umuunlad bilang isang tao. Ang isa sa mga paraan upang pagsamahin ang pisika at tula, edukasyon at pagpapalaki, ang asimilasyon ng matatag na kaalaman at pag-unlad ng mga malikhaing kakayahan ay maaaring maging mga eksposisyon sa museo at ang organisasyon ng mga iskursiyon at mga lektura sa kanila. Gusto kong tandaan na sa aking opisina, sa iba pang mga bagay, tulad ng sa anumang silid-aralan ng pisika, walang sapat na espasyo para sa pag-aayos ng mga eksibisyon. Ang paraan sa labas ng sitwasyong ito ay medyo simple: ayusin ang mapagpapalit na mga pampakay na eksibisyon, at iimbak ang naipon na materyal at mga eksibit, medyo nagsasalita, sa mga maleta.

Nagsimula ang lahat sa isang koleksyon ng mga incandescent electric light bulbs, na tinatalakay sa mga aralin sa pisika sa ika-8 baitang. Sa una ay kagiliw-giliw na isaalang-alang ang mga lamp na may iba't ibang mga hugis at sukat ng mga bombilya, at pagkatapos ay ibinaling namin ang aming pansin sa mga lamp na batay sa iba't ibang mga pisikal na phenomena. Kaya ang aming koleksyon ay napunan ng mga fluorescent at halogen lamp, LED, energy-saving lamp, gas discharge tubes. At pagkatapos ay higit pa: ang koleksyon ay na-replenished hindi lamang ng mga lamp sa bahay, kundi pati na rin ng automotive, advertising silicone tubes na may LEDs, radio tubes, atbp. Bilang isang resulta, ang koleksyon ay "lumago" mula sa isang kahon at sinakop ang isang buong istante, at nang magsimulang lumitaw ang lahat ng mga uri ng lampara, kung saan ginamit ang fiberglass optics, convection at maraming iba pang mga pisikal na phenomena, ang isang buong cabinet ay kailangang ilaan. para sa eksibisyon. Pagkatapos ay lumitaw ang tanong: paano nagsimula ang kasaysayan ng pag-unlad ng pag-iilaw? Pagkatapos nito, nagsimulang lumitaw sa aming eksibisyon ang mga light fixture na may mga sulo, kandila at kandelero, langis at kerosene lamp. At nagsimula na kaming mag-isip tungkol sa kung saan at kung paano iimbak ang aming mga eksibit, lalo na dahil sa oras na ito ang mga grader 11 ay nakolekta na namin ang aming koleksyon ng mga camera at kagamitan sa photographic, at, tulad ng alam mo, walang gaanong libreng espasyo sa opisina. Ito ay kung paano lumitaw ang ideya ng pagdekorasyon ng mga pansamantalang eksibisyon, at pag-iimpake at pag-iimbak ng iba pang mga eksibit (kondisyon) sa mga maleta, na maaaring ilagay sa utility room at gamitin para sa eksibisyon nang direkta sa panahon ng pag-aaral ng nauugnay na paksa.

Sa pagtatrabaho sa direksyon na ito, itinakda ko ang aking sarili ng layunin ng pagpapabuti ng mga pormang pang-edukasyon na nagpapahintulot sa mga mag-aaral na makabisado ang mga pambihirang lugar ng agham, pag-unlad, edukasyon, na nagpapahintulot sa amin na matagumpay na malutas ang mga sumusunod na gawain:

  1. lumikha ng mga kondisyon para sa magkasanib na mga aktibidad ng mga middle at senior na mag-aaral;
  2. pagsamahin ang mga paksa ng natural science cycle;
  3. pagsamahin ang humanidades at physics.

Ang mga tema ng eksibisyon ay kusang ipinanganak, depende sa posibilidad ng pag-iipon ng mga eksibit sa napiling paksa, ngunit isang bagay ang hindi nagbabago: lahat ng mga koleksyon ay naglalarawan ng mga pinag-aralan na materyales ng kursong pisika. Kaya, sinusubukan naming bigyang-diin na nahahanap ng teoretikal na pisika ang aplikasyon nito sa pagbuo ng teknolohiya.

Ang mga eksibisyon ay hindi maaaring "tahimik", kaya kinakailangan upang maipon ang kasamang materyal para sa kanila. Ang mga mag-aaral sa ikapito at ikawalong baitang, at higit pa sa mga mag-aaral sa high school, ay makayanan na ang gawaing ito. Ang pangunahing mapagkukunan ng impormasyon para sa mag-aaral, siyempre, ay naging Internet, ngunit mula sa lahat ng iba't-ibang, ang guro ay dapat tumulong upang piliin ang pinakamahalaga at kawili-wili, iyon ay, upang turuan ang mag-aaral na magtrabaho kasama ang pang-agham at pang-agham-teknikal. teksto at paunlarin ang kanyang kakayahan sa impormasyon. Kasabay nito, sa ilang mga kaso ay maginhawa upang bumuo ng mga sheet ng impormasyon at bumuo ng isang clamshell booklet, o magsulat ng mga maikling tala at mag-isyu ng isang express na pahayagan, o, halimbawa, ayusin ang isang eksibisyon ng mga sanaysay.

Ang isang sapat na dami ng oras ay kinakailangan upang bumuo ng isang hiwalay na pagkakalantad. At kung ang isang aralin ay sapat na upang magsagawa ng isang iskursiyon, kung gayon ang pagpili ng mga eksibit, ang pag-aaral ng mga prinsipyo ng kanilang trabaho (at ito ay madalas na nasa labas ng saklaw ng kurikulum ng paaralan), ang pagsasama-sama ng mga teksto ng panayam at ang aktwal na disenyo ng ang mismong eksibisyon ay nagaganap sa labas ng oras ng paaralan, iyon ay, pagkatapos ng mga aralin kasama ang isang grupo ng mga mag-aaral - mga gabay .

Bilang connecting link, pinipili ko ang isang relasyon ng malapit na pakikipagtulungan sa mga mag-aaral, isang kapaligiran ng taos-pusong pagtitiwala at init, kaya ang aming mga klase ay nagiging malikhaing mga aralin mula sa karaniwang gawain.

Gaya ng ipinakikita ng mismong pangalan ng ganitong uri ng mga aralin (mga aralin sa pagkamalikhain), ang mga ito ay nakatuon sa malikhaing gawain ng mga mag-aaral. Ang mga gawa ay maaaring magkakaiba sa kalikasan: mga sanaysay, pagguhit ng mga diagram at proyekto ng mga pisikal na pag-install, pag-imbento ng mga pisikal na problema, mga larawan, mga talahanayan sa mga pisikal na paksa, atbp.

Ang exhibition exposition na "PISIK SA BAHAY" na ginagamit ko sa aralin, na, bilang panuntunan, ay paulit-ulit at batay sa pinag-aralan na materyal. Ang mga mag-aaral ay binibigyan ng gawain na magsulat ng isang sanaysay sa paksang "Physics sa aking bahay", habang pumipili ng isa sa mga pisikal na phenomena, at kumukuha ng visual na materyal. Pagkatapos ng isang paunang pagpili ng materyal, ang eksibisyon mismo ay nabuo, at ang mga guided tour ay isinasagawa sa paligid nito. Nakakatulong ito upang ikonekta ang pisika at liriko, i.e. kaalaman sa pisika na may kaalaman sa katutubong wika at panitikan, dahil upang magsulat ng isang sanaysay, kailangan mo hindi lamang upang makabisado ang makatotohanang materyal (pisika sa kasong ito), kundi pati na rin ang kakayahang ipahayag nang wasto ang mga saloobin.

Ang ganitong mga aralin ay paulit-ulit na isinagawa na may iba't ibang mga pagpipilian para sa kanilang paghahanda at organisasyon. Naniniwala ako na tinutulungan nilang pukawin ang hindi gaanong aktibong bahagi ng mga mag-aaral, binibigyan ang lahat ng pagkakataon na magtrabaho nang malikhain, tulungang turuan ang mga bata na i-highlight ang pangunahing bagay sa materyal, isipin at ipakita ang kanilang gawain.

Ang unang kakilala sa teknolohiya sa isang bata ay nangyayari sa pagkabata, at ang unang kakilala sa mga pisikal na phenomena ay maaaring gawin sa eksibisyon na "PHYSICS AND TOYS". Ang nasabing aralin ay maaaring isagawa at mailabas sa anyo ng isang "Express na pahayagan"

Sa maaga (halos sa unang aralin sa ika-7 baitang) binibigyan ko ang ilang grupo ng mga mag-aaral ng mga paksa para sa paghahanda sa sarili ng mga mini-proyekto. Upang gawin ang gawaing ito, kailangan mong piliin ang naaangkop na mga eksibit (o gamitin ang mga naipon sa mga maleta), pag-uri-uriin ang mga ito ayon sa napiling pisikal na kababalaghan at maunawaan ang prinsipyo ng kanilang trabaho. Kakayanin na ng mga nasa ikapitong baitang ang ganitong gawain. Binabasa ng mga bata ang mga materyal at, gamit ang naunang nahanap na impormasyon, naghahanda ng mga ulat tungkol sa mga ito. Pagkatapos ay magsisimula ang oral na isyu ng aming pahayagan sa dingding: ang mga gabay ng mag-aaral ay humalili sa paggawa ng isang ulat sa kanilang paksa, na nagpapatibay sa mga salita na may mga demonstrasyon, at pagkatapos ng bawat kuwento ay nag-post sila ng kaukulang tala sa stand na "Ngayon sa aralin". Kaya, ang impormasyong nakolekta ng mga indibidwal na mag-aaral ay nasa Express Newspaper sa loob ng ilang oras, at lahat ay maaaring pamilyar dito sa kanilang sarili.

Nais kong tandaan na ang eksibisyon na ito ay lalo na sikat sa mga mag-aaral sa elementarya. Para sa kanila, ang mga pamamasyal ay isinasagawa ng mga mag-aaral sa high school.

Inimbitahan namin ang mga mag-aaral sa elementarya sa mga eksibisyon na "Kasaysayan ng Pag-unlad ng Pag-iilaw", "Physics sa Bahay", "Physics in Toys" at "Optical Illusions". Sinusubukan naming isagawa ang mga kaganapang ito para sa mga batang dumalo sa isang pinahabang araw na grupo. Muli, ginugugol ng mga estudyante sa high school ang kanilang extracurricular na oras para dito, ngunit masaya silang magsagawa ng mga master class sa paggawa ng pinakasimpleng optical na instrumento o paggawa ng mga laruan at, sa isang naa-access na antas para sa mga bata, ipaliwanag ang mga pisikal na phenomena at mga batas na pinagbabatayan ng gawain ng mga manufactured na modelo. At para sa pinaka-mausisa, ang mga mag-aaral sa high school ay gumagawa ng mga memo - mga clamshell na may mga may larawang tagubilin.

Ang eksibisyon na "KASAYSAYAN NG PAG-UNLAD NG LIGHTING" ay isang kawili-wiling aralin-paglalakbay.

Sa paghahanda ng aralin, ang mga mag-aaral ay gumagawa ng mga ekspedisyon sa iba't ibang bansa sa mundo at sa iba't ibang panahon sa tulong ng mga libro. Ang layunin ng ekspedisyon ay upang malaman ang tungkol sa kontribusyon na ginawa ng mga siyentipiko ng mga bansang ito sa pag-unlad ng ilang seksyon ng pisikal na agham, at upang makilala ang kanilang mga kaklase dito. Ang mga aralin ng ganitong uri ay kapaki-pakinabang bilang panimula-pagsusuri sa paksa o pagtatapos, ang mga ito ay nakatuon sa kasaysayan ng pagbuo ng kaalamang pang-agham. Ang batayan ay independiyenteng aktibidad: hanapin at iproseso ng mga mag-aaral ang kinakailangang impormasyon mula sa kasaysayan ng pisika at teknolohiya.

Isinasagawa ko ang aking aralin para sa mga mag-aaral sa baitang VIII sa seksyong “Elektrisidad”. Inihayag na ang mga ekspedisyon (3 tao bawat isa) ay bubuo sa klase, na ipapadala "sa iba't ibang mga estado at sa iba't ibang mga siglo upang magtrabaho sa mga archive, pag-aralan ang literatura, mga dokumento at itatag kung ano ang mayroon ang mga siyentipiko ng mga estadong ito. ginawa para sa kaalaman ng kuryente o mga praktikal na aplikasyon nito. Kinakailangang maging pamilyar sa mga materyales, maghanda ng maikling impormasyon tungkol sa iyong pananaliksik, maghanda ng materyal sa eksibisyon at gawing pamilyar ang klase sa mga resulta ng iyong trabaho, na humahantong sa kanila sa mga milestone ng kasaysayan. Sa loob ng bawat grupo, ang mga mag-aaral mismo ang namamahagi ng mga tungkulin: taga-disenyo, kolektor at lektor. Nag-aambag ito sa pagtaas ng interes sa pag-unlad ng agham at teknolohiya at pagbuo ng mga kasanayan sa komunikasyon ng mga mag-aaral.

Nagsisimula pa lang umiral ang exhibition exposition na “KASAYSAYAN NG PAG-UNLAD NG KOMUNIKASYON”. Sa yugtong ito, ang mga eksibit ay nakolekta na hindi lamang teknikal na halaga, kundi pati na rin sa kasaysayan (sa aming koleksyon ay mayroong isang set ng telepono ng 1937 at isang portable switchboard ng 1943). Nakatutuwang makita ang isang military field switch at isang modernong SIM card at ihambing ang kanilang mga kakayahan at sukat. Ngayon ang bagay ay nananatiling maliit: upang galugarin ang paksang ito, gumuhit ng isang plano para sa iskursiyon at maghanap ng lugar para dito sa proseso ng edukasyon.

Ang aralin ng pag-uulit ng materyal na sakop ay nagbibigay-daan sa iyo upang mas mahusay na pagsamahin ang nakuha na kaalaman, kadalasan sa isang paksa, mas madalas sa ilang isyu. Upang ang pag-uulit ay maakit ang atensyon ng mga mag-aaral, ito ay dapat na nakaayos sa isang kawili-wiling anyo at naiiba kaysa sa unang pagsasaalang-alang na itinakda, para sa simpleng pagpaparami ng materyal na sakop (mga kahulugan, mga pormula, teksto ng aklat-aralin, mga batas, atbp.) , tulad ng pinatunayan ng pagsasanay sa paaralan, pukawin ang mag-aaral na walang pagnanais na mag-aral.

Ang pinagsamang aralin (physics + chemistry + history) "Pag-print ng larawan" ay nagbibigay-daan sa iyo na gawing pangkalahatan, mag-systematize ng kaalaman sa paksang "Geometric optics", "Mga katangian ng kemikal ng liwanag", pagbutihin ang mga praktikal na kasanayan kapag nagtatrabaho sa mga kagamitan sa photographic, palawakin ang abot-tanaw ng mga mag-aaral . Inirerekomenda ko na ang araling ito ay isagawa bilang pangkalahatang aralin sa ika-11 baitang at bilang isang ekstrakurikular na aktibidad sa ika-9 na baitang.

Para sa kalinawan, lumilikha ang opisina ng:

  • Photo exhibition ng gawain ng mag-aaral
  • Exhibition ng mga camera
  • Exhibition ng kagamitan para sa pag-print ng larawan at pagproseso ng mga pelikula at litrato
  • Mga poster sa geometric na optika at mga ilustrasyon para sa mga pagtatanghal ng mag-aaral.

Sa araling ito at sa panahon ng paghahanda para dito, ang bawat mag-aaral ay may pagkakataon na gumawa ng malikhain. Bilang karagdagan sa pag-highlight sa kasaysayan ng pag-unlad ng photography at photographic na kagamitan, ang pisikal at kemikal na aspeto ng pag-print ng larawan, isang mahalagang papel sa araling ito ay nilalaro ng pangharap na praktikal na gawain na "Pagkuha ng itim at puting litrato". Sa kasalukuyan, ang photography ay naging available na sa lahat, lalo na sa panahon ng computerization at ang posibilidad na makakuha ng digital photography. Ngunit walang maihahambing sa misteryo ng pagkuha ng larawan nang mag-isa, paglikha at pagpapasakop sa mga pangyayari.

Kaya, ang paggamit ng museo pedagogy, pinagsamang mga aralin at karagdagang mga pagkakataon sa edukasyon ay lumikha ng mga kondisyon para sa:

  • pagbuo ng malikhaing pag-iisip ng mga mag-aaral;
  • ang mga kondisyon ay nilikha para sa magkasanib na aktibidad ng mga middle at senior na mag-aaral;
  • pagbuo ng pandaigdigang pag-iisip ng mga mag-aaral;
  • pagbuo ng kakayahan sa impormasyon ng mga mag-aaral;
  • pagpapakilala ng isang diskarte sa aktibidad sa pagtuturo.

"Ang pangangailangan para sa mga imbensyon ay tuso." Ang salawikain na ito ay higit na angkop para sa mga guro na ang sigasig at pagnanais na magtrabaho "hanggang sa buo" ay hindi nalalayo sa kaso. Kaya nangyari ito sa aming sekondaryang paaralan na pinangalanang Alexander Nevsky. Sa kabila ng katotohanan na ang paaralan ay may isang kahanga-hangang museo na "Mga Anak ng Amang Bayan" sa loob ng 20 taon, na binubuo ng dalawang bulwagan - sina Alexander at Kavalerski, malikhain at pambihirang mga guro ay nagawang mapagtanto ang lumang pangarap ng paglikha ng isang mobile museo - "Museum sa isang maleta". Ang pagkakaiba sa pagitan ng naturang museo at isang nakatigil ay ang mga eksibit ay hindi lamang maaaring tingnan, ngunit hinawakan din, at kahit na sinubukan. Pinapataas nito ang interes ng mga mag-aaral, lalo na ang mga mag-aaral sa elementarya sa mga asignaturang pinag-aralan. Ang ideya ay upang mabilis na makapag-deploy ng isang mobile na eksibisyon kung saan maaari mong manipulahin ang mga bagay sa museo, na napakahalaga para sa mga bata, habang ginalugad nila ang mundo nang aktibo at praktikal.

Napunta ang naturang maleta sa mezzanine ng isa naming guro. Ang espesyal na halaga ng maleta na ito ay ginawa noong 1978 sa Ust-Plywood Plant, sa tabi ng aming paaralan. Narito ang kwento para sa iyo! At pagkatapos ay nagsimulang kumulo ang trabaho! Ang unang bagay na pumasok sa isip ay ang paglikha ng isang eksposisyon na nakatuon sa Ikalawang Digmaang Pandaigdig at kasabay ng ika-70 anibersaryo ng Dakilang Tagumpay. Sa pamamagitan ng karaniwang pagsisikap, nakolekta nila ang mga bagay, sa isang paraan o iba pang konektado sa pang-araw-araw na buhay ng labanan ng sundalo. Ito ay isang army bowler hat na may isang prasko, isang duffel bag ng isang sundalo, isang vest at isang jacket, isang cap at isang sulat ng sundalo - isang tatsulok. Sa naturang iskursiyon-proyekto, nalaman din ng mga bata kung anong mga awiting militar ang nakatulong sa mga tao hindi lamang makaligtas, kundi manalo rin.

I-download:


Preview:

"Ang pangangailangan para sa mga imbensyon ay tuso." Ang salawikain na ito ay higit na angkop para sa mga guro na ang sigasig at pagnanais na magtrabaho "hanggang sa buo" ay hindi nalalayo sa kaso. Kaya nangyari ito sa aming sekondaryang paaralan na pinangalanang Alexander Nevsky. Sa kabila ng katotohanan na ang paaralan ay may isang kahanga-hangang museo na "Mga Anak ng Amang Bayan" sa loob ng 20 taon, na binubuo ng dalawang bulwagan - sina Alexander at Kavalerski, malikhain at pambihirang mga guro ay nagawang mapagtanto ang lumang pangarap ng paglikha ng isang mobile museo - "Museum sa isang maleta". Ang pagkakaiba sa pagitan ng naturang museo at isang nakatigil ay ang mga eksibit ay hindi lamang maaaring tingnan, ngunit hinawakan din, at kahit na sinubukan. Pinapataas nito ang interes ng mga mag-aaral, lalo na ang mga mag-aaral sa elementarya sa mga asignaturang pinag-aralan. Ang ideya ay upang mabilis na makapag-deploy ng isang mobile na eksibisyon kung saan maaari mong manipulahin ang mga bagay sa museo, na napakahalaga para sa mga bata, habang ginalugad nila ang mundo nang aktibo at praktikal.Nagsimula ang lahat sa isang kahanga-hangang tula ni Tatyana Lavrova "Ode sa isang lumang maleta"

Sa isang lugar sa dulong sulok ng mezzanine

Leatherette, natatakpan ng alikabok,

Bagsak na maleta, nakalimutan.

Naglalaman ito ng mga fragment ng mga kuwento.

Napunta ang naturang maleta sa mezzanine ng isa naming guro. Ang espesyal na halaga ng maleta na ito ay ginawa noong 1978 sa Ust-Plywood Plant, sa tabi kung saan matatagpuan ang aming paaralan. Narito ang kwento para sa iyo! At pagkatapos ay nagsimulang kumulo ang trabaho! Ang unang bagay na pumasok sa isip ay ang paglikha ng isang eksposisyon na nakatuon sa Ikalawang Digmaang Pandaigdig at kasabay ng ika-70 anibersaryo ng Dakilang Tagumpay. Sa pamamagitan ng karaniwang pagsisikap, nakolekta nila ang mga bagay, sa isang paraan o iba pang konektado sa pang-araw-araw na buhay ng labanan ng sundalo. Ito ay isang army bowler hat na may flask, duffel bag ng sundalo, vest at jacket, cap at sulat ng sundalo - isang tatsulok. Sa naturang iskursiyon-proyekto, nalaman din ng mga bata kung anong mga awiting militar ang nakatulong sa mga tao hindi lamang makaligtas, kundi manalo rin.

Isinasaalang-alang ang bagong anyo ng gawaing museo, dapat tandaan na ang "Museum sa isang maleta" ay maaaring gamitin sa dalawang bersyon: "Museum sa isang maleta" mula sa museo (kapag ang mga bagay ng isang museo ay kinuha sa labas ng mga hangganan nito) ; "Museum sa isang maleta" para sa isang museo (kapag ang mga bihirang bagay ay nakolekta sa mga maleta para sa isang partikular na museo, nag-aayos ng mga eksibisyon at pagkatapos ay ibinalik ang mga ito sa kanilang mga may-ari). Ang "Museum sa isang maleta", bilang isang portable o mobile, dahil sa kanyang kadaliang kumilos ay maaaring magamit upang ayusin ang mga paglalakbay na eksibisyon, magsagawa ng mga klase sa mga malalayong lugar, iba't ibang lungsod, institusyong pang-edukasyon, kindergarten at magagamit sa pinakamalawak na bahagi ng populasyon. Ang anyo ng gawaing museo na ito ay nagbibigay-daan sa paglutas ng ilang mga gawaing pananaliksik, pang-edukasyon at makabuluhang panlipunan na kinakaharap ng mga modernong museo.

Project "Museum sa isang maleta",

nakatuon sa ika-70 anibersaryo ng Dakilang Tagumpay

Ang mga layunin ng proyekto ay tumulong sa edukasyong sibil-makabayan at moral ng mga mag-aaral.

Pag-unlad ng aralin:

I Org. sandali

II Pagganyak ng aktibidad na pang-edukasyon ng mga mag-aaral.

Magsisimula ngayon ang isang hindi pangkaraniwang proyekto na tinatawag na "Museum in a Suitcase." Ito ay isang hindi pangkaraniwang mobile museo, na hindi lamang natin titingnan, ngunit makikilala rin natin ang mga eksibit nito. Ang kakaiba ng ating museo ay ang paglipat nito mula sa klase patungo sa klase, at ang mga eksibit nito ay maaaring mahawakan at masubukan pa. Ang eksposisyon ngayon ay nakatuon sa Ikalawang Digmaang Pandaigdig.

III Aktwalisasyon ng kaalaman.

  1. Army duffel bagna kung saan minsan ang mga sundalo ay dumaan sa higit sa isang labanan - isang napaka-simple, ngunit sa parehong oras napaka-functional na piraso ng bala. Sa hitsura, ang duffel bag ay kahawig ng isang walang hugis na backpack na gawa sa siksik na khaki na tela. Ang disenyo ng duffel bag ay binuo para sa imperyal na hukbo ng Russia, at hanggang ngayon ang modelo nito ay hindi nagbago, pareho ito noong 1800-1917. Nang maglaon ay ginamit ito ng mga sundalo at opisyal ng Pulang Hukbo sa panahon ng Great Patriotic War. Ang pagiging simple at bilis ng paggawa ng duffel bag na ito ay naging posible upang ganap na masangkapan ang hukbo. Ang leeg ng bag ay nagsasara gamit ang mga strap.
  2. Isinasaalang-alang ang uniporme ng mga mandaragat ng iba't ibang mga fleet, mapapansin mo na lahat sila ay may isang karaniwang detalye - isang guhitan. vest . Paano siya lumabas sa Navy at bakit siya may guhit? Ang salitang "vest" ay nagmula sa salitang "vest", isang undershirt para sa isang "hubad" na katawan. Ang kasaysayan ng vest ay kaakit-akit. Ang asul-at-puting guhit na balabal ay naging bahagi ng uniporme ng mga mandaragat ng militar ng Ingles noong kalagitnaan ng ika-18 siglo, noong naglalayag pa ang armada. Ang mandaragat na umaakyat sa palo ay perpektong nakita ng iba pang mga miyembro ng tripulante, ngunit ang kaaway na papalapit mula sa malayo ay bahagya na nakikilala sa kanya - ang mandaragat ay sumanib sa puting layag at asul na kalangitan. Sa pamamagitan ng paraan, ang mga mandaragat ng Russia ay nakasuot ng mga vest mula pa noong 1860.
  3. Malaki ang palamuti ng shirt ng naval suit kwelyo asul na may tatlong puting guhit sa gilid. Ang kasaysayan ng pinagmulan nito ay napaka-curious. Noong unang panahon, ang mga mandaragat ay kinakailangang magsuot ng mga pulbos na peluka at may langis na mga tirintas ng buhok ng kabayo. Ang mga pigtail ay nadumihan ang robe, at ang mga mandaragat ay pinarusahan para dito, kaya naisip nila na magsabit ng isang flap sa ilalim ng pigtail. Ang mga pigtail ay hindi na isinusuot sa Navy, at ang flap ay naging isang asul na kwelyo, na nagpapaalala sa amin ng mga lumang araw. Ang pag-andar ng mga guhitan: malawak na pinaniniwalaan na sila ay ipinakilala sa memorya ng tatlong tagumpay ng armada ng Russia: sa Gangut noong 1714, Chesma noong 1770 at Sinop noong 1853. Ngunit ito ay lumalabas na ito ay walang iba kundi isang maganda at lubos na makabayan na alamat. Actually, ito ang kwento. Si Peter I ay may tatlong iskwadron sa fleet. Ang unang iskwadron ay may isang puting guhit sa mga kwelyo. Ang pangalawa ay may dalawa, at ang pangatlo, lalo na malapit kay Pedro, ay may tatlong piraso. Kaya, ang tatlong guhit ay nagsimulang nangangahulugang isang espesyal na kalapitan kay Peter ng mga guwardiya ng armada. Ang isang hugis na kwelyo ay tinatawag ding guis.
  4. cap ng opisyal ng seremonya -ang salitang cap ay nagmula sa salitang "pilot" at dating pag-aari ng mga piloto. Ang mga katulad na takip ay isinusuot ng mga piloto sa panahon ng pagpapanatili ng sasakyang panghimpapawid. Pinoprotektahan nila ang mga ulo mula sa pagbagsak ng dumi at langis. Nang maglaon, ang mga takip ay naging mahalagang bahagi ng uniporme ng mga mandaragat.
  5. Army bowler hat- maginhawa, magaan, hugis-itlog na hugis, na nagbibigay-daan sa iyong siksik na ilagay ang sumbrero ng bowler sa isang duffel bag. Ang bowler hat ng sundalo ay ginagamit para sa pagluluto sa apoy, gayundin para sa imbakan at transportasyon nito. Ito ay isang lalagyan na may isang hugis-itlog na profile sa ibaba, malukong sa isang gilid. Ang takip ay maaaring gamitin bilang isang kawali para sa pagpainit ng pagkain dito at bilang isang plato o mug. Ang takure ay nilagyan ng isang hawakan para sa pagbitin at pagdadala sa isang sinturon o backpack, ang takip ay nagsasara ng isang trangka. Gawa sa aluminum na pagkain at pininturahan ng kulay khaki. Kapag namamahagi ng pagkain sa bukid (niluto sa kusina sa bukid), ibinubuhos ng kusinero ang unang ulam sa kaldero mismo, at inilalagay ang pangalawang ulam at isang rasyon ng tinapay sa takip.
  6. Ang susunod na eksibit ng aming museo ay hindi karaniwan. Isa itong gas mask. Ipinagtanggol niya ang digmaan laban sa mga kemikal na nakakalason na sangkap na ginagamit sa panahon ng labanan. Hindi ginamit ang mga mass chemical weapon noong World War II. Ang mga mananaliksik ay nagsasalita lamang ng ilang maliliit na yugto. Maraming dahilan para dito. Ang mga nakakalason na sangkap ay hindi ginamit dahil ang paggamit ng mga gas ay hindi masyadong epektibo: sa oras na iyon mayroong maraming mga paraan ng proteksyon laban sa pag-atake ng kemikal, dahil nagsimula ang mass production ng mga gas mask noong 1941. Pinuno ng OM ang parehong mga bomba at shell, at sa maraming dami, ibinaba ng mga tropa ang kanilang lakas sa pakikipaglaban.Sa panahon ng pagpapalabas ng mga nakakalason na gas, dapat mayroong kanais-nais na kondisyon ng panahon.At ito, sa turn, ay maaaring magdulot ng mga paghihirap, dahil ang pag-atake ay dapat isagawa sa isang tiyak na oras at sa isang tiyak na direksyon, at hindi kapag ang mga kinakailangang kondisyon ng panahon ay nilikha. Ang paggamit ng labanan ng OM ay hindi maaaring paganahin ang mga kagamitang militar, ngunit pumatay lamang ng mga tao.Ang iba pang mga armas ay may kakayahang i-disable ang kagamitan, at epektibo laban sa mga tao, i.e. ay unibersal kumpara sa kemikal.Bilang karagdagan, ang pangunahing layunin ng labanan ay hindi pumatay ng maraming tao hangga't maaari, ngunit upang magpasakop sa kalooban ng kaaway. Ang mga sandatang kemikal ay "hindi gumana" sa direksyong ito. Matapos ang pagpapalabas ng mga nakakalason na sangkap, ang pagsulong ng sariling mga tropa ay nagiging mahirap, at ang teritoryo ay marumi. Ngunit nang maglaon ay tatahan na ng mga Aleman ang mga nasakop na teritoryo. lalo na't ayaw nilang lason ang kanilang sariling lupain.
  7. Ngayon, sa ating paglalahad, naaalala natin hindi lamang ang mga namatay sa mga larangan ng digmaan, kundi pati na rin ang mga nabuhay at nakaligtas sa kinubkob na lungsod. Ito ang mga anak ng kinubkob na Leningrad. Mula sa aking mga alaala ... Naaalala ko kung paano ang aking ina, noong naglalakad pa siya, na naglalagay ng tatlong hiwa ng tinapay sa mesa, pinutol ang bawat isa sa tatlong bahagi at sinabi: "Ito ang almusal, ito ay tanghalian, ito ay hapunan. " Ang mga piraso ay maliit, at kapag sila ay nahahati sa tatlong bahagi, sila ay naging napakaliit. Itinuro sa akin ni Nanay na ang tinapay ay hindi dapat kagatin, dapat itong kurutin sa mga mumo, ilagay sa bibig at hindi lunukin kaagad, ngunit sinipsip. Ngayon naisip ko na naisip niya na ganito ang pakiramdam niya. Ang almusal, tanghalian at hapunan ay naganap sa isang mahigpit na tinukoy na oras, ang inaasahan kung saan, marahil, ay ang kahulugan ng aking buong buhay pagkabata. Mula sa ugali na ito - upang kurutin ang mga piraso at ilagay ang mga ito sa aking bibig, at hindi kumagat ng tinapay - hindi ako makapag-awat nang napakatagal, sa loob ng maraming taon. At kahit ngayon, sa aking palagay, hindi ko pa ito ganap na naalis. Minsan, kapag mayroon akong tinapay sa aking mga kamay, at bigla akong nag-iisip ng malalim tungkol sa isang bagay, nahuhuli ko ang aking sarili na kinukurot ang maliliit na piraso, mekanikal na inilalagay ang mga ito sa aking bibig at sinisipsip ... "Ang naninirahan sa kinubkob na Leningrad" ay iginawad sa mga nabuhay para sa hindi bababa sa apat na buwan sa Leningrad sa panahonblockade (kasama ang 8 Setyembre 1941 sa Enero 27 1944 ). Round brass medal na may diameter na 27.0 mm; sa harap na bahagi - isang imahe ng isang sirang singsing laban sa background ng Main Admiralty, isang dila ng apoy, isang sanga ng laurel at ang inskripsyon na "900 araw - 900 gabi"; sa likod -martilyo at karit at ang inskripsiyon na "Naninirahan sa kinubkob na Leningrad". Parihabang metal block, enameled sa kulay ng ribbonmedalya "Para sa Depensa ng Leningrad" .
  8. Sa panahon ng digmaan, mayroong isang field mail para sa paglipat ng "mga tatsulok ng sundalo" sa kanilang mga kamag-anak, at ito ay libre para sa lahat. Ang mga titik ng field ay isinulat, bilang isang panuntunan, sa mga sandali ng kalmado sa mga sheet ng papel mula sa isang ordinaryong kuwaderno, madalas na may isang hindi matanggal na lapis na binasa ng laway, sa kanilang mga tuhod, sa isang tuod, sa liwanag ng isang tanglaw o buwan. Ang teksto ay isinulat mula sa puso at may balita na ang sundalo ay ayos na, na siya ay buhay. Ang mga nakasulat na titik ay nakatiklop ayon sa isang simpleng pamamaraan sa isang "tatsulok ng kawal", ipinahiwatig nila ang patutunguhan na address, sa halip na ang return address - ang numero ng yunit ng militar, o ang numero ng field mail. Dagdag pa, ang lahat ng mga titik sa mga bag ng canvas ay ipinadala sa isang dumaan na sasakyan sa likuran. Ang lahat ng mga sulat sa larangan ay binasa ng mga censor ng militar, kaya ipinagbabawal na selyuhan ang mga ito. Ang mga liham ay hindi palaging nakarating sa addressee, kaya sila ay naisulat nang napakadalas. Ayon sa istatistika, isa lamang sa sampung liham na isinulat ng mga sundalo kada araw ang nakarating sa kanilang mga kamag-anak. Ang makatanggap ng "tatsulok" ng isang sundalo ay isang malaking kaligayahan. Ngunit ang mga tao mula sa harapan ay natatakot na makatanggap ng mga liham sa mga sobre, dahil nagpadala sila ng mga libing o mga abiso na may nawawala. Mayroong ilang mga tao na gustong magtrabaho bilang mga kartero, dahil kinakailangan na magdala sa mga tao ng mabuti at masamang balita sa mga sobre. Ang mga sulat sa larangan sa panahon ng Great Patriotic War ay nagbigay inspirasyon sa pag-asa para sa tagumpay, para sa isang pinakahihintay na pagpupulong sa mga mahal sa buhay. Sa maraming pamilya, ang gayong mga tatsulok sa harap na linya ay pinananatili pa rin at muling binabasa nang maraming beses.
  9. At tinatapos namin ang aming paglalahad sa isang simple, ngunit napaka simbolikong bagay - isang asul na panyo. Mahuhulaan mo ba kung ano ang kinalaman ng paksang ito sa Ikalawang Digmaang Pandaigdig? "Mula sa mga unang araw ng digmaan, naging malinaw na sa tabi ng mga huwad na linya na "May digmaang bayan, isang banal na digmaan" sa puso ng sundalo, ang tahimik na liriko na mga salita ng kantang "Isang asul na katamtamang panyo" ay kumikinang. . At ganoon nga. Bukod dito, sa mga trenches at dugout ng mga sundalo, sa maikling sandali ng pahinga, hindi lamang nila kinanta ang dating bersyon ng Blue Handkerchief bago ang digmaan. (paggamit ng video)

Maliit na asul na panyo

Nahulog mula sa nakalugmok na mga balikat.

Sabi mo,

Ang hindi mo makakalimutan

Mapagmahal, masayang pagpupulong.

Minsan nocturnal

Nagpaalam kami sa iyo.

Walang mga nakaraang gabi

Nasaan ka, panyo,

Mahal, kanais-nais, mahal? ..

At sa harap, si Claudia Shulzhenko ay umawit ng kamangha-manghang taos-puso tungkol sa asul na panyo. Ngunit mas at mas madalas siya ay pinahihirapan ng isang pakiramdam: hindi ang mga salitang iyon ... Sa simula ng Abril apatnapu't dalawa, sa mga huling araw ng pagkakaroon ng Daan ng Buhay (ang mga sasakyan ay gumagalaw na sa natutunaw na tubig), ang ang mang-aawit at ang kanyang mga musikero ay nagmula sa kinubkob na Leningrad hanggang sa Volkhov. Pagkatapos ng konsiyerto, nakilala niya si Lieutenant Mikhail Maksimov, isang empleyado ng pahayagan ng 54th Army ng Volkhov Front "Into the Decisive Battle". Nang malaman niya na nagsusulat ng tula ang kanyang kausap, nagtanong siya: “Siguro dagdagan ang mga bagong salita ng Asul na Panyo? Ang kanta ay napakapopular sa mga tao, ngunit ngayon ay kinakailangan ang iba pang mga taludtod - tungkol sa ating pakikipaglaban sa pasismo. At narito ang misyon ng labanan: magsulat ng mga bagong salita sa isang lumang melody. Ang mga tula ay ipinanganak noong gabi ng Abril 8-9, at noong ika-12 ay kumanta si Klavdiya Shulzhenko sa unang pagkakataon sa railway depot ng istasyon ng Volkhov:

Naaalala ko kung paano sa isang hindi malilimutang gabi

Nahulog ang iyong panyo mula sa iyong mga balikat,

Paano mo nakita

At nangako

I-save ang asul na panyo.

At hayaan mo ako

Ngayon ay walang minamahal, mahal,

Alam kong may pagmamahal

Ikaw sa ulo

Nagtatago ng panyo mahal.

Ang tagumpay ay lumampas sa lahat ng inaasahan: ang mang-aawit at ang makata ay iginawad sa isang hindi kilalang regalo sa oras na iyon - isang piraso ng cake at isang baso ng cranberry.

Sa lalong madaling panahon ang teksto ng kanta ay nai-publish ng maraming mga front-line na pahayagan. Ang "The Blue Handkerchief" ay lumabas sa isang postcard, na tumunog mula sa isang gramophone record. Wala ni isang pagganap ni Shulzhenko ang magagawa kung wala siya ...

pagtanggap ng iyong mga sulat,

At sa pagitan ng mga linya

asul na scarf

Tumayo ulit sa harapan ko.

At madalas sa labanan

Ang iyong imahe ay gumagabay sa akin.

Pakiramdam ko malapit ako

mapagmahal na tingin

Ikaw ang lagi kong kasama.

Sa paanuman, pagkatapos ng isang konsyerto sa 4th Guards Fighter Regiment ng Air Force ng Red Banner Baltic Fleet, ang piloto, ang kapitan ng bantay na si Vasily Golubev, ay nagsabi sa mang-aawit: "Yumukod sa lupa para sa iyong sining, para sa mga madamdaming kanta ... Ang iyong “ Asul na Panyo ”, si Claudia Ivanovna, ay makakasama namin sa lahat ng laban, at ilalaan namin ang pinakaunang "Junkers" o "Messer" na binaril namin sa iyo. Hindi na kailangang maghintay ng matagal ang artista: kinabukasan, sinunog ni Golubev ang isang pasistang buwitre. At muli, isang van na may front-line concert brigade, na nakakita ng marami, ay dumating sa lokasyon ng aviation unit, at ang "Blue Handkerchief" ay tumunog muli, kasing dami ng limang beses!

Gaano karaming mga itinatangi na panyo

Nagdadala kami ng mga overcoat sa amin ...

malambing na salita,

dalagang balikat

Naaalala natin sa larangan ng digmaan.

Para sa kanila, mga kamag-anak,

Ninanais, minamahal tulad,

Scribbling machine gunner -

Para sa isang asul na panyo

Ano ang nasa balikat ng mga mahal sa buhay!

IV Paunang pagsusuri ng pag-unawa

At ngayon ay magtatanong ako ng ilang mga katanungan at suriin kung gaano ka maingat na nakinig sa paglilibot.

1. Ginamit ba ang mga gas mask noong Ikalawang Digmaang Pandaigdig at bakit?

2. Ano ang pangalan ng kamiseta ng mandaragat? Bakit siya may guhit?

3. Bakit hindi selyado sa sobre ang sulat ng sundalo?

4.Ano ang guis? Alalahanin ang kasaysayan ng hitsura nito.


"May Museo ang paaralan ko. Ako ang lumikha at pinuno nito." Ang mga salitang ito ay maaaring isulat ng marami sa atin, mula sa mga bumisita sa pahina ng forum.

Paano gagawin ang Museo sa isang bagong paraan, upang ang mga bata ay magmadali dito, upang sila ay maging interesado? Ang isa sa mga kapaki-pakinabang at kawili-wiling mga form ay ang ideya ng "Museum sa isang maleta". Nabasa ko ito nang nagkataon, natagpuan ko ito sa bituka ng Internet noong inihahanda ko ang plano ng trabaho ng lipunang pang-agham ng paaralan, pati na rin ang bilog ng lokal na kasaysayan para sa bagong taon ng akademiko. Gusto mong laging matuto mula sa iyong mga kasamahan. At kung may mga kagiliw-giliw na mga saloobin - ito ay mahusay!

Ang ideya ay aktibong ipinakilala sa pagsasanay ng hindi lamang sa mga Museo ng Estado, kundi pati na rin sa paaralan at maging sa mga aklatan.

Sinipi ko ang isang sipi mula sa artikulo A.N. Terekhov mula sa Chelyabinsk:

Kamakailan lamang, ang pagpapabuti ng trabaho kasama ang mga exhibit at sightseers, ang mga museo ay aktibong gumagamit ng iba't ibang mga makabagong teknolohiya, na umaakit sa pakikilahok ng mga bisita (theatrical performances, intelektwal at role-playing games, immersion sa makasaysayang kapaligiran, pinagsamang mga aralin, holiday museum, atbp.) Sa kanilang mga aktibidad, umalis sila mula sa stereotype - isang museo na may mga glazed exposition at mga palatandaan na "Huwag hawakan gamit ang iyong mga kamay." Ang pagtaas, ang mga eksibit ay inilabas sa mga bintana at kasama sa saklaw ng komunikasyon ng lahat ng mga bumibisita sa museo.

Ang isa sa mga interactive na paraan ng pagtatrabaho sa mga item, dokumento at materyales sa museo ay ang tinatawag na ideya ng paglikha ng isang "museum sa isang maleta", na ngayon ay nagsimulang aktibong ipinakilala sa pagsasanay. Ang eksibisyon ay umaangkop sa isa o higit pang maleta na may mga eksibit sa museo, gayundin sa mga guhit, pagsusulit, photographic na dokumento, slide, pelikula, at malikhaing gawain. Ang mga napiling bagay at materyales ay dapat na madaling magkasya sa isang maleta. Ang mga tampok ng form na ito ng aktibidad ng museo ay maaaring mailarawan ng halimbawa ng Museo ng mga Bata sa Nuremberg, na, nang walang sariling lugar, ay aktibong nagtatrabaho batay sa mga kindergarten, paaralan, aklatan, na nagpapatupad ng higit sa 20 mga programa: "Mga workshop. ", "Technique", "Buhay noong 1900. » atbp. Ang ideya ay upang mabilis na makapag-deploy ng isang mobile na eksibisyon kung saan maaari mong manipulahin ang mga bagay sa museo, na napakahalaga para sa mga bata, habang ginalugad nila ang mundo nang aktibo at praktikal. Kadalasan, bilang isang halimbawa, binanggit nila ang isang programa tungkol sa kasaysayan ng pagsulat - "Sa pagawaan ng tagasulat." Ang "Museum sa isang maleta" ay inilalahad sa espasyo ng klase ang mundo ng mga medieval na bagay - mga lumang libro, pergamino, mga instrumento sa pagsulat na magagamit ng mga bata sa pagsulat ng mga lumang teksto. Ang programang ito ay ipinatupad din batay sa iba pang mga museo. Sa kasalukuyan, ang anyo ng gawaing museo ay naging laganap sa Russia. Ang malaking interes ay ang mobile na bersyon ng eksibisyon na "Ako at ang Iba", na ipinakita sa halos sampung lungsod ng Russia. Ang proyektong ito ay dapat na magpakilala ng isang interactive na desktop exposition sa karaniwang pedagogy ng paaralan, na magsasabi tungkol sa pagkakakilanlan ng iba't ibang kultura at pangkat etniko. Ang desktop exposition (ang plot na kumakatawan sa isang paglalakbay) ay may kasamang mga sheet ng karton na nakatiklop sa kalahati na may mga guhit, teksto at mga gawain sa laro. Ang mga sheet ay inilalagay sa mga mesa at maaaring mabilis na mabuksan. Ang mga mag-aaral (mula 10 hanggang 14 taong gulang) ay bumili ng mga tiket at magsimula ng isang paglalakbay sa espasyo ng eksibisyon - nakikibahagi sila sa iba't ibang sitwasyon sa buhay habang naglalakbay sa isang kapantay mula sa ibang bansa, nakikilala ang mga tradisyon ng iba't ibang bansa, na may mga bagay na kumakatawan sa iba't ibang kultura . Ang maleta na may display game ay nananatili sa paaralan, at ang mga mag-aaral sa lahat ng grado ay maaaring magdagdag sa laro at sa mga visual aid nito habang sila ay natututo. Ang mga guro ay tumatanggap ng "Mga Materyales ng Guro" upang magamit nila at mapabuti ang eksibisyon sa isang produktibong paraan. Isinasaalang-alang ang bagong anyo ng gawaing museo, dapat tandaan na ang "Museum sa isang maleta" ay maaaring gamitin sa dalawang bersyon: "Museum sa isang maleta" mula sa museo (kapag ang mga bagay ng isang museo ay kinuha sa labas ng mga hangganan nito) ; "Museum sa isang maleta" para sa isang museo (kapag ang mga bihirang bagay ay nakolekta sa mga maleta para sa isang partikular na museo, nag-aayos ng mga eksibisyon at pagkatapos ay ibinalik ang mga ito sa kanilang mga may-ari). Ang mga mananaliksik sa Anna Akhmatova Museum sa Fountain House (St. Petersburg) ay bumuo ng isang programang pang-edukasyon para sa mga mag-aaral. Kasama sa "Museum sa isang maleta" ang iba't ibang mga exhibit sa museo. Pumili ang mga mag-aaral ng anumang paksa at gumawa ng kanilang sariling mga pagpapalagay tungkol sa kung paano ito makakarating kay Anna Akhmatova o Nikolai Gumilyov. Katahimikan sa classroom. Ang bawat tao'y naghahanap ng isang bakas sa isang lumang kahon ng tsaa, mga bote ng pabango ng pilak na edad. Salamat sa "Museum sa isang maleta" mula sa Anna Akhmatova Museum, natutunan ng mga mag-aaral ang tungkol sa mga detalye ng isang museo sa panitikan, may pagkakataong bumisita sa isang antigong tindahan, matutong magtrabaho kasama ang mga archive, pag-aaral ng mga sulat at mga memoir. Ang isang hindi pangkaraniwang proyekto na "Museum sa isang maleta" para sa museo ay isinagawa sa Kizhi Museum-Reserve sa ilalim ng pangalang "Field Post". Ang mga kalahok - mga beterano ng Great Patriotic War, kanilang mga anak at apo - ay pinili ang kanilang mga pamana ng pamilya, pinagsama-sama ang mga sangguniang teksto para sa mga eksposisyon, na marami sa mga ito ay dinagdagan ng mga guhit, tula at sanaysay tungkol sa digmaan. Maraming kakaibang eksibit ang inilagay sa mga kahon na gawa sa kahoy at duffel bag. Hindi tulad ng tradisyonal na mga eksibisyon sa museo, pagkatapos ng pagsasara ng Field Post, ang mga eksibit ay ibinalik sa kanilang mga beteranong may-ari at kanilang mga pamilya. Ang "Museum sa isang maleta", bilang portable o mobile, dahil sa kadaliang kumilos nito ay aktibong ginagamit para sa pag-aayos ng mga paglalakbay na eksibisyon, pagsasagawa ng mga klase sa mga malalayong lugar, iba't ibang lungsod, institusyong pang-edukasyon at magagamit sa pinakamalawak na mga seksyon ng populasyon. Ang anyo ng gawaing museo na ito ay nagbibigay-daan sa paglutas ng ilang mga gawaing pananaliksik, pang-edukasyon at makabuluhang panlipunan na kinakaharap ng mga modernong museo.