Ang gawain ay ang pagpapatupad ng isang malaking aralin sa bilog ng kulay. Mga Batayan ng agham ng kulay at pangkulay

Kulay ng bilog ay isang diagram na nagpapakita kung paano nauugnay ang mga kulay ng nakikitang spectrum sa isa't isa. Mayroong maraming mga ganitong mga scheme sa teorya ng kulay. unang modelo kulay gulong iminungkahi ni Isaac Newton. Binubuo ito ng pitong sektor - tulad ng maaari mong hulaan, ito ay 7 kulay ng bahaghari. Sa totoo lang, pinili ni Newton ang mga kulay na ito ng spectrum bilang mga pangunahing.

Ang ideya ng pagpapatuloy ng kulay ay naging napakahalaga, sa kulay gulong malinaw mong makikita kung paano maayos na lumilipat ang isang kulay sa isa pa.


Tulad ng nakikita mo, sa kulay gulong walang itim at puti, iyon ay, achromatic na mga kulay, na, mahigpit na pagsasalita, ay hindi mga kulay. Ito ay isang modelo ng pakikipag-ugnayan.

Ngayon kadalasang ginagamit ng mga artist at designer Itten color wheel:

Ang modelo ay batay sa 3 pangunahing kulay: pula, dilaw at asul. Ang mga kulay na ito ay sapat upang makuha ang lahat ng iba pang mga kulay ng spectrum. Ang mga intermediate na kulay ay magiging orange, berde at lila.

Ang 12-step na color wheel ay maginhawa para sa pagpili ng magkakatugma na kumbinasyon ng kulay mula sa 2, 3 o 4 na kulay.

Paano pumili ng magkakatugma na mga kulay gamit ang color wheel:

Mga kumbinasyon ng 2 kulay:

Mga komplimentaryong kulay - matatagpuan sa mga dulo ng diameter ng bilog.

Lubhang malayong mag-asawa.

Mga kumbinasyon ng 3 kulay:

Ang klasikong triad - ang mga kulay ay matatagpuan sa vertices ng isang regular na tatsulok na nakasulat sa color wheel.

Isang katulad na triad - 3 kulay na pinakamalapit sa isa't isa.

Contrasting triad.

Mga kumbinasyon ng 4 na kulay:

Sa pamamaraang ito, ang bawat pares ng mga kulay ay magiging komplementaryo.

Kapag ginagamit ang mga scheme na ito, kailangan mong isaalang-alang ang dami ng kulay. Ang pinakamadaling opsyon ay kumuha ng isang kulay bilang base, at gamitin ang iba bilang mga karagdagang, bilang mga accent. Maaari mo ring baguhin - iyon ay, palabnawin ang orihinal na kulay na may puti. Sa pangkalahatan, mayroong maraming mga pagpipilian.

Dapat sabihin na itten bilog magiging tama lamang sa kaso ng pisikal na paghahalo ng mga kulay - sa pagpipinta, pag-print o industriya. Kapag pinaghahalo ang mga light ray, ang mga pangunahing kulay ay magiging pula, asul at berde(RGB). Magsusulat ako tungkol sa iba't ibang mga pagpipilian sa paghahalo ng kulay mamaya.

Ang bilog ay hindi lamang ang geometric na modelo ng spectrum. Maaaring ilapat ang iba't ibang mga scheme ng kulay sa mga tatsulok, prisma, kahit isang bituin. Ngayon ang mga square scheme ay madalas na ginagamit - pinagsama nila ang 2 mga modelo para sa pagkuha ng kulay: CMYK at RGB. Iyon ay, ang mga pangunahing kulay ay magiging pula, dilaw, berde at asul. Ihambing:

At sa wakas, ang mga scheme ay hindi isang panuntunang bakal, maaari mong gamitin ang mga ito, o maaaring hindi mo alam ang tungkol sa kanilang pag-iral at umaasa lamang sa iyong sariling panlasa. Gayunpaman, ang pang-unawa ng kulay ay isang malalim na indibidwal na bagay, at ang parehong kulay ay maaaring mukhang ganap na naiiba, depende sa kung saan at kung paano ito ginagamit.

Kung gusto mong matuto nang higit pa tungkol sa kulay, maaari mong basahin ang:
Ang sining ng kulay | Johannes Itten - ang aklat na ito ay isa at nananatiling isa sa mga pinakamahusay na aklat sa kulay.

I.V. Kurbakova MOU pangalawang paaralan No. 5, Nizhny Novgorod

Sining biswal, ika-5 baitang

Tema ng aralin na "Color wheel"

Uri ng trabaho: pagpipinta, pag-aaral ng mga pangunahing kaalaman sa kulay ng agham

Mga layunin at layunin:

Pag-unlad ng mga kasanayan sa graphic, pagpapalawak ng kaalaman tungkol sa iba't ibang mga posibilidad ng mga artistikong materyales, pag-aaral ng mga pangunahing kaalaman ng agham ng kulay, pagtukoy sa antas ng paghahanda ng mga bata.

Kagamitan: para sa mga mag-aaral - watercolor, gouache, brushes, palette; para sa guro - pareho, metodolohikal na mga talahanayan .

Mga seryeng pampanitikan: mga tula tungkol sa mga bulaklak (kulay).

Visual na saklaw: mga metodo na talahanayan: Color Wheel, Full Color Wheel, Warm and Cool Colors, Contrasting Colors, Contiguous Colors

. Uri ng software na ginamit sa aralin:

Mga pagtatanghal (KAPANGYARIHAN PUNTO): "Ano ang bahaghari?"

multimedia laptop, projector, screen.

pagsusulit

Kinakailangang hardware: multimedia laptop, mga laptop ng bata

Sa panahon ng mga klase

I. Pansamahang sandali:

    Pagsusuri sa kahandaan ng klase para sa aralin;

    Pagpapahayag ng paksa, layunin at layunin ng aralin.

II. Panimulang usapan

makulay na gate

May nagtayo sa buwan

Pero hindi madaling lampasan

Matataas ang mga gate na iyon.

Sinubukan ng master

Kumuha siya ng pintura para sa gate

Hindi isa, hindi dalawa, hindi tatlo

Hanggang pito, tingnan mo.

Ano ang pangalan ng gate na ito?

Maaari mo bang iguhit ang mga ito? (Bahaghari)

Pagpapakita ng pagtatanghal na "Ano ang bahaghari?"

Narito ang isa pang kuwento:

Hindi sa panaginip, ngunit sa katotohanan -

Anong meron dito? -

Nakatira ako sa bahaghari

Sa lilang bahay.

Nauubusan ako ng umaga

Sa beige boots, kumakain ako sa isang lilac na kagubatan

Iskarlatang cloudberry.

Ang hamog ay nahuhulog mula sa mga dahon

Sa madilim na asul na kasukalan, agila owl dilaw na mga mata

Nakatitig sa akin.

Kung saan sumipol ang mga nightingales

Sa likod na mga lansangan ng kagubatan,

Gumaganap ang mga Creeks

Sa Pink Lakes

Kumakaway ang ardilya sa likod ng isang palumpong

lilang bush,

Lumalangoy ang whitefish

Sa ilalim ng tulay ng cherry.

Nakatira ako sa bahaghari

Halika upang bisitahin.

T. Belozerova

Ilang bulaklak ang alam mo? 5, 10, 100? Subukang tandaan at pangalanan ang mga ito. Hindi bababa sa 6, napakarami sa pinakamababang hanay ng mga kulay: pula, asul, dilaw, berde, kayumanggi, itim. Sa pamamagitan ng paghahalo ng mga kulay, maaari kang makakuha ng higit pang mga kulay kaysa sa 6 na kulay.

Paghaluin ang mga kulay sa isang palette (espesyal na board)

Sa kalikasan, maraming mga kulay at mga kulay, upang mas mahusay na makilala ang mga ito, mayroong isang pag-uuri ng mga kulay.

Chromatic at achromatic na mga kulay.

"Chromatos" - "kulay", isinalin mula sa Greek

Ang mga achromatic na kulay ay hindi kulay, sila ay puti at itim, lahat ay kulay abo.

Chromatic - lahat ng iba pa, na nahahati sa pangunahin at pangalawang kulay.

Tatlong pangunahing kulay: Dilaw, pula, asul. Pinagbabatayan nila ang natitirang mga kulay. Ang pairwise na paghahalo ng mga pangunahing kulay ay nagbibigay sa amin ng isang pangkat ng mga kulay na tinatawag na composite na mga kulay.

Mix: pula + dilaw = orange

pula + asul = lila

asul + dilaw = berde

Makikita na ang anim na kulay ay ang mga kulay ng bahaghari. Mayroong isang kasabihan na makakatulong sa iyo na matandaan ang komposisyon at pagkakasunud-sunod ng mga kulay.

Pula ang lahat

Hunter - orange

Wish - dilaw

Alam ay berde
Nasaan ang asul

Nakaupo - asul

Pheasant - lila.

Ang asul ay hindi isang tambalan, ngunit nakuha sa pamamagitan ng paghahalo ng asul at puti.

III.Ehersisyo.

Hinahalo namin ang mga pangunahing kulay, nakakakuha kami ng mga derivatives.

IV.Mainit at malamig na kulay.

mainit-init ang mga kulay ay pula, dilaw, kahel at mga halo nito. Ang kulay ng araw, apoy, init. Lahat sila ay malapit.

malamig ang mga kulay ay itinuturing na asul, lila, at ang kanilang mga pinaghalong, sila ay katulad ng kulay ng taglamig, malamig, buwan.

Berde - isang espesyal na kulay, kung higit sa dilaw, kung gayon ito ay mainit, kung higit sa asul, kung gayon ito ay malamig.

Ang pula at asul ay ganap na mga kulay para sa lamig at init. Sila ay nasa isang spectrum laban sa isa't isa.

Ang mga magkakaibang kulay ay kabaligtaran, binibigyang diin nila ang liwanag ng bawat isa.

Pula berde;

Asul - orange;

Dilaw - lila.

Ang mga convergent na kulay ay ang mga malapit sa spectrum.

Ang isang pagsubok ay isinasagawa sa mga laptop na "Malamig at mainit na tono" sa anyo ng pag-aayos ng materyal.

V. Ang mga resulta ng aralin.

Pagsasama-sama ng nakuhang kaalaman.

Takdang aralin

Mga Seksyon: MHK at IZO

Paksa ng aralin: Magsagawa ng color wheel.

Uri ng klase: Pandekorasyon na pagguhit.

Mga layunin at layunin ng aralin:

  1. Kakilala sa isang bagong paraan ng pagtatrabaho sa watercolor - glazing.
  2. Pagpapatupad ng nakuhang kaalaman sa praktikal na aplikasyon.
  3. Pagbubuo at pag-unlad ng mga kasanayan at kakayahan upang gumana sa mga watercolor.
  4. Pag-unlad ng malikhain at nagbibigay-malay na aktibidad, imahinasyon at artistikong panlasa ng mga mag-aaral.

Mga kagamitan sa aralin:

  1. table ng kulay ng gulong
  2. mga guhit na naglalarawan ng bahaghari, paglubog ng araw;
  3. watercolor, isang tablet para sa pagpapakita ng mga diskarte sa watercolor;
  4. paghahanda para sa mga pagsasanay.

Istraktura ng aralin:

  1. Oras ng pag-aayos.
  2. Komunikasyon ng bagong materyal na pang-edukasyon.
  3. Praktikal na trabaho.
  4. Pagsusuri ng gawaing isinagawa.
  5. Pagbubuod ng aralin.
  6. Takdang aralin.

Sa panahon ng mga klase

1. Organisasyon sandali.

Layout ng pisara.

Paghahanda sa trabaho.

Mensahe ng guro ng paksa, mga gawain at layunin ng aralin.

2. Pagtatanghal ng bagong materyal na pang-edukasyon.

Ang pagtatanghal ng bagong paksa ay nagaganap sa anyo ng isang pag-uusap. Ang mga mag-aaral, kasama ang guro, ay ulitin ang nakaraang paksa, unti-unting lumipat sa bago, sinasagot ang mga tanong:

Ano ang mga pangunahing kulay at bakit? (pula, asul, dilaw - hindi maaaring makuha sa pamamagitan ng paghahalo ng mga pintura).

Anong mga kulay ang tinatawag na mga compound na kulay at bakit? (orange, berde, lila - maaaring makuha sa pamamagitan ng paghahalo ng dalawa o higit pang mga kulay).

Paano nakukuha ang mga pinagsama-samang kulay sa papel? (ipakita sa tablet).

Saan sa kalikasan mo makikita ang lahat ng mga kulay na magkasama? (bahaghari).

Ano ang pagkakasunod-sunod ng mga kulay sa bahaghari?

Naaalala ng mga bata ang kasabihang: Lahat (pula) Mangangaso (orange) Gusto (dilaw) Malaman (berde) Kung saan (asul) Umupo (asul) Pheasant (purple).

Sa hilera na ito, ang mga pangunahing kulay ay kahalili ng mga pangalawang kulay (ang tanging pagbubukod ay asul, na hindi kasama sa color wheel). Para sa kaginhawahan, ang strip na ito ay maaaring sarado sa isang bilog kung saan ang mga kulay ay nagpapalit sa isa't isa ad infinitum - tulad ng likas na katangian. Halimbawa, ang parehong bahaghari o paglubog ng araw. Ngayon subukan nating gumawa ng color wheel sa ating sarili.

3. Praktikal na gawain.

Ang mga mag-aaral ay binibigyan ng mga blangko ng isang bilog (R = 8 cm), na nahahati sa 6 na pantay na bahagi. Para sa kaginhawahan, bilangin ang mga bahagi mula 1 hanggang 6.

/larawan 1/

Ang ehersisyo ay isasagawa sa pamamagitan ng glazing (paglalagay ng transparent na layer ng pintura sa ibabaw ng pinatuyong layer ng pintura). Ang guro ay sunud-sunod na nagpapakita ng mga yugto ng ehersisyo, ulitin ng mga mag-aaral pagkatapos ng guro.

Ang pagkakasunud-sunod ng ehersisyo:

1. Punan ang kalahati ng bilog ng dilaw na pintura. (1, 2, 3 bahagi)

/larawan 2/

2. Hayaang matuyo ang unang layer ng pintura at ibuhos ang pula sa tuyong layer (3, 4, 5 bahagi). Sa kasong ito, ang dilaw na kulay sa 3 bahagi ay dapat na maging orange.

/larawan 3/

3. Matapos matuyo ang susunod na layer, 5, 6, 1 bahagi ay puno ng asul. Sa kasong ito, sa 1 bahagi ito ay nagiging berde, at sa 5 bahagi - lila.

/larawan 4/

4. Suriin ng mga mag-aaral ang kawastuhan ng gawain. Ang isang matalim na honed na tugma (inihanda nang maaga) ay ipinasok sa gitna ng bilog. Ito ay naging isang kulay na pang-itaas. Pinapatakbo ito ng mga bata. Ang mga kulay sa umiikot na tuktok ay dapat sumanib sa isang puting kulay. Kung ang kulay ay hindi puti, ngunit kulay abo, kung gayon ang mga kulay ay masyadong puspos.

/larawan 5/

4. Pagsusuri sa gawaing isinagawa.

Sa proseso ng independiyenteng gawain ng mga mag-aaral, ang guro ay gumagawa ng mga kinakailangang karagdagang paliwanag. Natukoy at naitama ang mga pagkakamali. Ang atensyon ng mga mag-aaral ay nakatuon sa pangangailangang maingat na gawin ang gawain, pagpili ng mga tamang kulay.

5. Pagbubuod ng aralin.

  • Pagpapakita at pagsusuri ng pinakamatagumpay na mga gawa.
  • Pagbubuod ng aralin, pagmamarka.

6. Takdang-Aralin.

Ulitin ang ehersisyo sa isa pang pamilyar na paraan - sa pamamagitan ng pagbuhos.

Una, ang mga pangunahing kulay ay ibinubuhos (1 bahagi - pula, 3 bahagi - dilaw, 5 bahagi - asul).

Ang mga pinagsama-samang kulay ay nakuha sa isang palette sa pamamagitan ng paghahalo ng mga pintura (dilaw + pula = orange, dilaw + asul = berde, pula + asul = lila) at ibinuhos sa itaas.

Suriin ang kawastuhan ng pagpapatupad sa pamamagitan ng pag-ikot sa itaas.

Panitikan:

  1. N.M. Sokolnikov "Mga Batayan ng Pagpipinta", 1996.
  2. I.G. Mosin "Pagguhit", 1996.

"The color wheel at color combinations in art" Ginagamit ng mga artist ang color wheel para maayos na pagsamahin ang mga kulay sa kanilang trabaho. Siyempre, maaari rin itong gawin nang intuitive, na nadarama nang maayos ang kulay. Ngunit kung mahusay mong pinagsama sa iyong mga pagpipinta ang isang intuitively na napiling scheme ng kulay at ang mga tamang kumbinasyon ng mga kulay na inaalok sa color wheel, makakamit mo ang hindi kapani-paniwalang magkakatugma na mga kumbinasyon ng kulay. Color wheel Ang color wheel ay ang pangunahing tool para sa pagsasama-sama ng mga kulay. Ang unang circular color scheme ay binuo ni Isaac Newton noong 1666. Ang color wheel ay idinisenyo upang ang mga kumbinasyon ng anumang mga kulay na pinili mula dito ay magiging maganda nang magkasama. Maraming mga pagkakaiba-iba sa pangunahing disenyo ang ginawa sa mga nakaraang taon, ngunit ang pinakakaraniwang bersyon ay ang 12-kulay na bilog. Pangunahing kulay

Ang color wheel ay binuo sa isang pundasyon ng tatlong kulay, pula, dilaw at asul. Ang mga ito ay tinatawag na mga pangunahing kulay. Ito ang unang tatlong kulay na lilikha ng natitirang mga kulay sa gulong kapag pinaghalo. Nasa ibaba ang isang halimbawa ng isang simpleng color wheel na gumagamit lamang ng mga pangunahing kulay.

pangalawang kulay Ang mga pangalawang kulay ay mga kulay na nilikha sa pamamagitan ng paghahalo ng dalawang pangunahing kulay. Ang paghahalo ng dilaw at asul ay lumilikha ng berde, ang dilaw at pula ay lumilikha ng orange, ang asul at pula ay lumilikha ng lila. Nasa ibaba ang isang halimbawa ng color wheel, na may mga pangalawang kulay na idinagdag sa panlabas na singsing. Mga Tertiary na Kulay Ang mga Tertiary na kulay ay nilikha sa pamamagitan ng paghahalo ng pangunahin at pangalawang kulay, o dalawang pangalawang kulay na magkasama. Nasa ibaba ang isang halimbawa ng color wheel na may mga tertiary na kulay sa panlabas na singsing. shades Ang color wheel ay hindi limitado sa labindalawang kulay, dahil sa likod ng bawat isa sa mga kulay na ito ay may isang string ng iba't ibang shade. Maaari silang makuha sa pamamagitan ng pagdaragdag ng puti, itim o kulay abo. Sa kasong ito, ang mga kulay ay magbabago sa direksyon ng saturation, liwanag at liwanag. Ang bilang ng mga posibleng kumbinasyon ay halos walang limitasyon. Mga Komplementaryong Kulay Ang mga komplementaryong kulay ay anumang dalawang kulay na magkasalungat sa color wheel. Halimbawa, asul at orange, pula at berde. Ang mga kulay na ito ay lumilikha ng mataas na kaibahan, kaya ginagamit ang mga ito kapag gusto mong may kakaiba. Sa isip, gumamit ng isang kulay bilang background at isa pa bilang accent. Maaari mong salit-salit na gumamit ng mga shade dito; isang bahagyang mala-bughaw na tint, halimbawa, contrasts sa dark orange. mga triad Ang klasikong triad ay isang kumbinasyon ng tatlong kulay na pantay na pagitan sa color wheel. Halimbawa, pula, dilaw at asul. Ang triad scheme ay mayroon ding mataas na contrast, ngunit mas balanse kaysa sa mga pantulong na kulay. Ang prinsipyo dito ay ang isang kulay ay nangingibabaw at nagpapatingkad sa iba pang dalawa. Ang ganitong komposisyon ay mukhang buhay kahit na gumagamit ng maputla at desaturated na mga kulay.

analog triad

Analog triad: Isang kumbinasyon ng 2 hanggang 5 (perpektong 2 hanggang 3) na kulay na magkatabi sa color wheel. Ang isang halimbawa ay mga kumbinasyon ng mga naka-mute na kulay: dilaw-orange, dilaw, dilaw-berde, berde, asul-berde.

Contrasting triad (split - pantulong na kulay)

Ang paggamit ng split complementary color ay nagbibigay ng mataas na antas ng contrast, ngunit hindi kasing puspos ng complementary color. Ang mga hating pantulong na kulay ay nagbibigay ng higit na pagkakaisa kaysa sa paggamit ng direktang pantulong na kulay.

Aralin #1 Paksa: Color wheel. Mga relasyon sa kulay. Ang petsa ______________

Mga layunin at layunin sa pagtuturo at pang-edukasyon:

    Pang-edukasyon: Kakilala sa isang bagong paraan ng pagtatrabaho sa watercolor - glazing. Pagpapatupad ng nakuhang kaalaman sa praktikal na aplikasyon. Pagbubuo at pag-unlad ng mga kasanayan at kakayahan upang gumana sa mga watercolor.

    Pagbuo: Pag-unlad ng imahinasyon at masining na panlasa ng mga mag-aaral.

    Pang-edukasyon: edukasyon ng malikhaing panlasa ng mga mag-aaral.

Uri ng aralin: pag-aaral ng bagong paksa

Uri ng aralin: pandekorasyon na pagguhit

Pamamaraan: kwento, usapan.

Kagamitan, visual na materyales: color wheel table;

ilustrasyon na naglalarawan ng bahaghari, watercolor.

Istraktura ng aralin:

    Oras ng pag-aayos.

    Sikolohikal na kalooban.

    Komunikasyon ng bagong materyal na pang-edukasyon.

    pisikal na minuto

    Praktikal na trabaho.

    Pagsusuri ng gawaing isinagawa.

    Pagbubuod ng aralin.

    Takdang aralin.

Sa panahon ng mga klase:

    Oras ng pag-aayos

    Sikolohikal na kalooban.

Natutuwa akong makita ang iyong mga mukha, ang iyong mga ngiti, at sa palagay ko ang araw na ito ay magdadala sa iyo ng kagalakan, komunikasyon sa bawat isa. Umupo nang kumportable, ipikit ang iyong mga mata at ulitin pagkatapos ko:

“Nasa school ako, may klase ako. Natutuwa ako dito. Lumalaki ang atensyon ko. Ako, bilang isang scout, mapapansin ko ang lahat. Malakas ang memorya ko. Malinaw ang iniisip ng ulo. Gusto ko matuto. Handa na akong umalis.nagtatrabaho ako

    Pag-aaral ng bagong materyal.

  1. Pag-uuri ng kulay

    Mga kulay na kromatiko

    Kulay ng bilog

    Mga maiinit na kulay. Malamig na kulay.

    Absolute, contrasting, tinatayang mga kulay.

    Hulaan ang bugtong: Ang ipinintang rocker ba ay nakabitin sa ibabaw ng ilog? Syempre rainbow yun. At narito ang isa pang bugtong: May nagtayo ng maraming kulay na tarangkahan Sa buwan, Ngunit hindi madaling makalusot, Matataas ang mga tarangkahang iyon.

Sinubukan ng panginoong iyon, Kinuha niya ang mga pintura para sa tarangkahan Hindi isa, hindi dalawa, hindi tatlo- Hanggang pito, tingnan mo. Ano ang pangalan ng mga tarangkahang ito?Maaari mo bang iguhit ang mga ito?

Anong mga kulay ang binubuo ng bahaghari (pula, orange, dilaw, berde, asul, indigo, violet)

Upang matandaan ang pagkakasunud-sunod ng mga kulay sa bahaghari, kailangan mong tandaan ang kasabihan: Lahat (pula) Mangangaso (orange) Gusto (dilaw) Malaman (berde) Kung saan (asul) Nakaupo (asul) Pheasant (purple).

    Mayroong isang pag-uuri ng mga kulay: achromatic na mga kulay(mula sa Greek α - negatibong particle + χρώμα - kulay, iyon ay, walang kulay) Itim, puti at lahat ng kulay ng kulay abo. Mga kulay na kromatiko(Chroma, chromatos) - isinalin mula sa Greek na "kulay".

    Ang mga kulay ng kromatiko, sa turn, ay nahahati sa pangunahin at pangalawa. Mga pangunahing kulay: dilaw, asul, pula. Ang mga ito ay tinatawag na basic dahil hindi ito makukuha sa pamamagitan ng paghahalo ng mga pintura. Mga pinagsamang kulay: orange, berde, lila. Maaaring makuha sa pamamagitan ng paghahalo ng dalawa o higit pang mga kulay.

Yellow + Red = Orange Blue + Red = Purple Yellow + Blue = Green

    Ang color wheel ay binubuo ng anim na kulay, tatlong primarya at tatlong composite. (Pangalanan sila)

    Mayroon ding mga maiinit na kulay. Pula, orange, dilaw at mga halo nito. Ito ang kulay ng araw, apoy, init. Sa color wheel, magkadikit sila. At Malamig na kulay. Ang mga malamig na kulay ay ang mga kulay ng buwan, takipsilim, taglamig, hamog na nagyelo. Ang mga ito ay asul, cyan, violet at ang kanilang mga pinaghalong.

    Umiiral ganap na mga kulay: kahel at asul. Mga magkasalungat na kulay- kabaligtaran. Binibigyang-diin at pinahusay nila ang ningning ng bawat isa. Pula-berde, orange-asul, dilaw-lila. Pinagsama-samang mga kulay- ang mga malapit sa spectrum, at ang kanilang mga mixtures at shades

    Fizminutka.

    Praktikal na trabaho.

Ngayon ay makikilala mo ang isang bagong pamamaraan ng watercolor na tinatawag na glazing. Ginagawa ang glazing sa pamamagitan ng paglalagay ng transparent na layer ng pintura sa ibabaw ng pinatuyong layer ng pintura.

Ang pagkakasunud-sunod ng ehersisyo:

Punan ang kalahati ng bilog na may dilaw na pintura. (1, 2, 3 bahagi)

Hayaang matuyo ang unang layer ng pintura at ibuhos ang pula sa tuyong layer (3, 4, 5 bahagi). Sa kasong ito, ang dilaw na kulay sa 3 bahagi ay dapat na maging orange.

Matapos matuyo ang susunod na layer, 5, 6, 1 bahagi ay puno ng asul. Sa kasong ito, sa 1 bahagi ito ay nagiging berde, at sa 5 bahagi - lila.

    Pagsusuri ng gawaing isinagawa.

Sa proseso ng independiyenteng gawain ng mga mag-aaral, ang guro ay gumagawa ng mga kinakailangang karagdagang paliwanag. Natukoy at naitama ang mga pagkakamali. Ang atensyon ng mga mag-aaral ay nakatuon sa pangangailangang maingat na gawin ang gawain, pagpili ng mga tamang kulay.

    Pagbubuod ng aralin.

Pagpapakita at pagsusuri ng pinakamatagumpay na mga gawa.

Pagbubuod ng aralin, pagmamarka.

    Takdang aralin.

Ulitin ang ehersisyo sa isa pang pamilyar na paraan - sa pamamagitan ng pagbuhos.

Una, ang mga pangunahing kulay ay ibinubuhos (1 bahagi - pula, 3 bahagi - dilaw, 5 bahagi - asul).

Ang mga pinagsama-samang kulay ay nakuha sa isang palette sa pamamagitan ng paghahalo ng mga pintura (dilaw + pula = orange, dilaw + asul = berde, pula + asul = lila).