Balangkas ng isang aralin sa nakapaligid na mundo (grupo ng paghahanda) sa paksa: GCD "Mga ibon sa taglamig" (grupo ng paghahanda). Buod ng aralin sa pisikal na edukasyon sa pangkat ng paghahanda na "mga ibon sa taglamig"

Layunin: komprehensibong maayos na pag-unlad ng pagkatao, pag-unlad ng pagsasalita at mga katangian ng kaisipan alinsunod sa edad ng mga bata, paghahanda para sa paaralan.

Lugar na "Cognition"

1. Pagpapalawak at sistematisasyon ng mga ideya tungkol sa mga ibon sa taglamig;
Pagsasama-sama ng kakayahang makilala sa pamamagitan ng hitsura at pangalanan sila.
2. Pagpapabuti ng kakayahang mag-navigate sa kalawakan (unawain ang mga terminong "kaliwa", "kanan", "ibaba", "itaas", mga preposisyon "pagkatapos", "bago", "sa itaas", "sa ilalim", "sa pagitan", "mula sa").
3. Bumuo ng kakayahang maghambing ng iba't ibang mga ibon, na nagpapakita ng pagkakatulad at pagkakaiba.

Lugar ng komunikasyon

1. Pagpapabuti ng pagsasalita ng mga bata bilang isang paraan ng komunikasyon
2. Pagpapalawak, paglilinaw at pag-activate ng diksyunaryo sa paksang "Mga ibon sa taglamig".
3. Patuloy na pagbutihin ang kakayahang magsulat ng isang naglalarawang kuwento sa isang partikular na paksa.
4. Pag-aaral na bumuo ng mga pangungusap na may kahulugan ng pagsalungat (a).
5. Paggamit ng maramihang pangngalan sa pananalita.
6. Praktikal na paggamit possessive adjectives, ang kanilang kasunduan sa kasarian at mga numero.

Lugar ng kalusugan

1. Pag-unlad ng pangkalahatang mga kasanayan sa motor. Pag-unlad ng interes sa mga panlabas na laro at mga pangangailangan para sa pisikal na aktibidad.
2. Pag-unlad mahusay na mga kasanayan sa motor mga kamay
3. Pag-unlad ng visual na pang-unawa.

Larangan ng edukasyon "Paggawa"

1. Pagpapalawak ng pang-unawa ng mga bata sa gawaing pang-adulto.
2. Paglalahat ng mga ideya ng mga bata tungkol sa propesyon ng ornithologist.

Lugar na "Sosyalisasyon"

1. Palakasin ang kakayahang gampanan ang iba't ibang tungkulin alinsunod sa balangkas ng laro.
2. Bumuo ng katalinuhan at ang kakayahang mag-isa na malutas ang isang ibinigay na problema sa isang didactic na laro.

Lugar na "Masining na pagkamalikhain"

Palawakin ang hanay ng mga materyales na magagamit ng mga bata sa pagguhit upang lumikha ng isang nagpapahayag na imahe (mga lapis na may kulay, mga krayola ng waks, mga pastel).

Lugar ng musika

Patuloy na bumuo ng mahusay na mga kasanayan sa pang-unawa at pagyamanin ang mga karanasan ng mga bata.

Kagamitan at materyales:

Mga larawan ng paksa na naglalarawan ng mga ibon sa taglamig.
Mga emblema (para sa mga larong panlabas).
Diagram na may mga larawan at pangalan ng mga ibon.
Pagre-record ng "Mga Boses ng Ibon".
Outline na imahe ng mga ibon sa taglamig.
Whatman. ("Passport" ng mga ibon sa taglamig).
Mga lapis na may kulay, mga krayola ng waks.
D/ larong “Feathers”.
Larawan ng mga ibon sa taglamig sa format na "Presentasyon".
Laptop.

Panimulang gawain:

1. Tingnan ang mga ilustrasyon kasama ang mga bata, tandaan ang kanilang mga pangalan, mga katangiang panlabas (buntot, tuka, kulay ng balahibo, laki), at tungkol sa pag-aalaga ng mga ibon sa taglamig.
2. Pakikipag-usap sa mga bata habang nagmamasid at nagpapakain sa mga ibon sa paglalakad.
3. Pagbasa ng encyclopedic at fiction na literatura.
4. Pagsasaulo ng mga tula tungkol sa mga ibon.
5. Panimula sa propesyon ng ornithologist.
6. Pagawaan ng mga bata: pagguhit at pag-sculpting ng mga ibon sa taglamig.

Mga anyo ng pag-oorganisa ng magkasanib na aktibidad

1. Pagmamasid.
2. Pag-uusap.
3. Pagbasa ng fiction at encyclopedic literature.
4. Paraan ng laro.
5. Pagguhit.

Pagsasagawa ng GCD:

1. Organisasyon sandali.

Pumasok ang mga bata sa bulwagan. Mga tunog ng musika (ang trill ng iba't ibang mga ibon).

Guys, isipin natin na ngayong dumating tayo sa park, may mga puno sa paligid at may naririnig tayong mga boses?

Gusto mo bang pakinggan silang kumanta?

Alam mo na may mga taong nag-aaral ng mga ibon. Sino ang nakakaalala sa pangalan ng propesyon na ito? Gustong maglaro ng ornithologist? Nasa park kami, maraming ibon dito. Naririnig mo ba ang kanilang mga boses?

1. "Hanapin ang ibon"

Mahuhulaan ng mga ornithological scientist kung anong uri ng ibon ito sa pamamagitan ng paglalarawan ng hitsura at gawi nito. At kaya mo?

2. Larong "Hulaan ang mga bugtong." Paghula ng mga bugtong.

Umupo sa "Bench". Sasabihin ko sa iyo ang mga bugtong, at kung tama ang hula mo, lalabas ang mga sagot.

Hulaan ng mga bata ang mga bugtong, pagkatapos ay lilitaw ang isang laptop na may mga larawan ng mga ibon sa taglamig (na nahulaan ng mga bata).

Nakabihis na siya para sa trabaho
Maginhawa, simple, matalino,
Naka-red beret siya
At isang makulay na pangkalahatang
(Woodpecker)

Mas maliwanag ang dibdib kaysa sa madaling araw
WHO? (Sa bullfinch)

Hulaan kung anong uri ng ibon
Tumalon sa daan
Para bang hindi siya takot sa pusa -
Nangongolekta ng mga mumo
At pagkatapos ay tumalon sa isang sanga
At mga tweet: "Chick-chirp"
(Maya)

Tulad ng isang soro sa mga hayop,
Ang ibong ito ang pinakamatalino sa lahat.
Tumalon siya malapit sa bahay
Ano ang kanyang pangalan? (uwak)

Ngayon makinig sa isa pang bugtong.

Ang ibong ito ay isang ibong taglamig. Ang kanyang ulo at mga pakpak ay itim. Ang buntot ay itim din, ngunit may napakagandang maberde na kulay, mahaba at tuwid na parang arrow. At sa mga gilid ay ganap na puti ang mga balahibo. Samakatuwid, ang ibong ito ay tinawag na puting-panig. (magpie)

Nag-usap kami tungkol sa mga ibon, pinakain, iginuhit at nililok, marami kang natutunan tungkol sa kanila. At maaari kang gumawa ng iyong sariling mga bugtong. Gusto mong subukan?

Sumulat ang mga bata ng isang kuwento na naglalarawan sa iba pang mga ibon (kuwago, kalapati, utong).

2. Lumilitaw ang larawan ng crossbill at bullfinch ng mga ibon.

Tingnan ang mga ibon na ito. Ito ay isang bullfinch. Ang bullfinch ay isang ibon na lumilipad papunta sa amin mula sa hilagang kagubatan. Dumating sa amin na may hitsura ng mga unang frost. At sa tagsibol ito ay lumilipad pabalik sa kanyang sarili hilagang kagubatan. Ang kanyang dibdib ay pula, ang kanyang buntot, ang mga dulo ng kanyang mga pakpak at ang kanyang ulo ay madilim na asul, na may puting guhit sa kanyang mga pakpak. Ang bullfinch ay kumakain ng mga buto ng halaman at rowan berries.

At ang ibong ito ay isang crossbill. Pulang pula ang buong katawan ni Klest. Tanging ang mga pakpak ay itim at puti. Ang ibong ito ay kumakain ng mga buto ng spruce at mga pine cone, kaya ganito ang hugis ng tuka nito: ang itaas na bahagi ay hubog pataas, at ang ibabang bahagi ay hubog pababa. Ang crossbill ay nagpaparami ng mga ibon sa taglamig. Para pakainin ang iyong mga sisiw ng mga buto ng kono.

3. Larong "Hanapin ang mga pagkakaiba".

Maaari kong imungkahi na maglaro ka kawili-wiling laro. Tingnan muli ang mga ibon na ito. Ang mga ornithologist ay madalas na naghahambing ng mga ibon sa kanilang trabaho. At mahahanap mo ang mga pagkakaiba. Maglaro tayo?

Ang bullfinch ay may pulang dibdib lamang, habang ang crossbill ay may pulang buong katawan.

Ang mga pakpak ng bullfinch ay madilim - ng kulay asul, at ang crossbill ay itim at puti.

Ang bullfinch ay kumakain ng mga rowan berries, at ang crossbill ay kumakain sa mga buto ng spruce at pine cone.

Pinapisa ng bullfinch ang mga sisiw nito sa tagsibol, at ang crossbill sa taglamig.

5. Laro "Sino ang matulungin." Diagram na naglalarawan ng mga ibon sa taglamig.

Tingnang mabuti ang diagram.

Naiisip ko ang mga ibong sumunod... (bullfinch)

Sino ito? Bago...? Sa kanan ng...? Sa kaliwa ng…? Sa itaas...? Sa ilalim ng...? Sa pagitan... At ngayon ikaw.

Nagawa namin ang isang mahusay na trabaho, at ngayon maaari kang magpahinga at maglaro sa parke.

6. Laro sa labas na "Maghanap ng pares."

Ang bawat bata ay nakakakuha ng larawan ng isang ibon na nakadikit sa kanilang mga damit. Tunog ng musikang "Birdsong". Ang mga bata ay "lumilipad" sa paligid ng "park"; kapag natapos ang musika, lahat ay naghahanap ng mapapangasawa. (Ang laro ay paulit-ulit ng 2 beses).

May alam akong laro na tinatawag na “Find a Pair”. Gusto mo turuan kita? Bawat isa sa inyo ay magiging ibon at makakahanap ng mapapangasawa.

7. Larong "One-Many" - tingnan ang nakaraang gawain. Ang mga bata ay nakatayo nang magkapares (Sa larong "Maghanap ng Pares") ang speech therapist ay nagtanong:

Anong klaseng ibon kayo? (mga bullfinches).

Ang isa ay isang bullfinch, at marami ang...

Una kaming bumuo maramihan ang mga ibon na inilalarawan sa mga emblema, at pagkatapos ay ang iba pa.

8. D/i “Kaninong balahibo.”

Hanapin guys kung ano ang aking natagpuan.

Ano sa tingin mo ito? (mga balahibo ng ibon)

Ang mga ibon ay nagmamadaling makarating sa amin kaya't nalaglag ang kanilang mga balahibo. Ipunin natin sila at tingnan kung kaninong balahibo mayroon tayo. Maaaring matukoy ng mga ornithologist kung saang ibon kabilang ang balahibo, subukan natin.

Ang mga bata ay nakahanap ng mga balahibo at tumayo kasama ng mga ito sa ilalim ng nais na ibon.

Kaninong balahibo ito? (passerine, uwak, kalapati, atbp.)

Sa kanilang trabaho, ang mga ornithologist ay gumagawa ng mga sketch ng mga ibon o kumukuha ng mga larawan ng mga ito. Ngayon ay kukulayan natin ang mga ibon sa taglamig, bigyang pansin ang kulay ng balahibo. Piliin kung aling ibon sa taglamig ang iyong ipinta. (Umupo ang mga bata sa inihandang mesa).

9. Pag-unlad ng mga kasanayan sa pinong motor na "Pangkulay ng mga ibon". Sa panahon ng pagkukulay, tumutunog ang musikang "Voices of Birds" (crossbill, sparrow, bullfinch, crow). Sa dulo, pinangalanan ng mga bata kung aling ibon ang kanilang ipininta.

10. "Pasaporte ng mga ibon sa taglamig."

Kapag natapos ng mga ornithologist ang pag-aaral ng mga ibong ito, nagsusulat sila ng isang artikulo, trabaho o libro, at ngayon ay tatapusin natin ang pagpuno ng pasaporte ng taglamig na ibon.

Ikinakabit namin ang mga nawawalang ibon, na pininturahan ng mga bata, sa isang sheet ng whatman paper. Ang papel ng Whatman ay may pre-label na "wintering birds" at nagpapakita ng diagram para sa pagbuo ng isang mapaglarawang kuwento. (Pangalan, bahagi ng katawan, kulay, saan sila nakatira, kung ano ang kanilang kinakain).

Tingnan ang pasaporte ng mga wintering birds na nakuha namin. Ano ang matututuhan natin dito?

Anong uri ng mga ibon?
Ano ang pangalan ng.
Mga bahagi ng katawan.
Gumawa ng kwento...

Bilang isang grupo, pipirmahan namin ang mga pangalan ng mga ibon.

EKOLOHIKAL NA PAGSUSULIT PARA SA MGA BATA NG PREPARATORY SCHOOL GROUPS SA PAKSANG "BIRDS"

Layunin: upang bumuo ng pag-iisip sa kapaligiran at malikhaing imahinasyon, batay sa kaalaman na nakuha sa iba't ibang uri mga aktibidad, at ang ibinahaging karanasan ng mga bata at matatanda; sa pakikilahok sa mga natural na kaganapan at mga aktibidad sa kapaligiran.

Upang linawin at palawakin ang kaalaman ng mga bata tungkol sa mga migratory bird ng Krasnoyarsk Territory;

Bumuo ng mga kasanayan at kakayahan sa panonood ng ibon;

Matutong magtatag ng koneksyon sa pagitan ng tirahan at pamumuhay ng mga ibon

linangin ang isang palakaibigang saloobin sa kalikasan katutubong lupain, mga ibon;

Lumikha ng isang pagnanais na protektahan sila at tulungan ang mga ibon sa taglamig;

Linangin ang mga kasanayan sa mulat at angkop na paggamit ng mga salita alinsunod sa konteksto ng pahayag;

Pagbutihin ang monologue na pananalita batay sa mga modelo ng eskematiko ng paksa;

Pagbutihin ang dialogic speech bilang isang paraan ng komunikasyon;

Pagbuo ng diksyunaryo:

Pagpapayaman ng bokabularyo ng natural na kasaysayan: matulin, nutcracker, gull, crossbill, thrush, lark, capercaillie.

Panimula sa pagsasalita ng emosyonal-evaluative na bokabularyo.

Pag-activate ng diksyunaryo: pagsang-ayon sa isang pangngalan sa isang pang-uri.

Dating trabaho:

Pagguhit ng paksa"Paano ko tinutulungan ang mga ibon sa taglamig";

Eksibisyon ng mga guhit ng pamilya: "Mga ibon na nakatira sa aking bakuran";

Pakikilahok sa pagdiriwang ng pampanitikan na "Linggo ng Aklat sa Kindergarten". Nanonood ng videos " Migratory birds ";

Pag-aaral ng kantang "Crane" (mga salita ni A. Volsky, musika ni E. Zaritskaya);

Paglikha ng isang eksibisyon sa museo na "Mga Ibon ng aming rehiyon" sa grupo;

Naglalakad na nanonood ng ibon kasama ang mga bata panahon ng taglamig at pagkuha ng litrato sa kanila;

Paglikha ng isang mobile photo stand "Pagkatapos ng Linggo ay naglalakad kasama ang mga magulang"

Kagamitan para sa aralin:

Saklaw ng paksa:

Mga pintura, brush, papel

Gupitin ang mga larawan ng mga ibon

Mga Simbolo ng Tirahan ng Ibon

Projector

Mga medalya para sa paggawad

Serye ng musika:

Kanta "Zhuravushka" (liriko ni A. Volsky, musika ni E. Zaritskaya)

Waltz ni F. Chopin

Matalinhagang serye:

Mga guhit ng ibon

Pag-unlad ng pagsusulit

Ang mga bata ay pumasok sa bulwagan sa musika (ang Chopin's waltz ay tumutugtog) at nahahati sa mga koponan, kumukuha ng mga color chips.

Tagapagturo:

Ngayon ikaw at ako masayang party. Alam kong mahilig ka sa mga ibon, pinoprotektahan mo ang kanilang mga pugad, at marami kang alam tungkol sa kanila. Ngayon ay ipapakita mo ang iyong kaalaman.

Nais kong ipakilala sa inyo ang aming iginagalang na "Wise Men", na susuriin ang inyong mga sagot (pinakilala ng nagtatanghal ang "Wise Men" ng mga magulang at guro ng MDOU)

Sa mga pagsusulit, palaging kinukumpleto ng mga koponan ang isang gawain at tumatanggap ng bandila para dito. Kaninong team ang magtitipon malaking dami mga watawat - panalo.

Maaari mong malaman ang pangalan ng iyong koponan sa pamamagitan ng pagkolekta ng mga ginupit na larawan (namamahagi ako ng mga sobre sa parehong mga koponan).

Kaninong koponan ang unang nakakumpleto ng gawain - hawakan ang mga kamay at itaas ang mga ito - ito ay magiging hudyat ng kahandaan.

Ang unang pangkat na makumpleto ang gawain ay makakatanggap ng bandila mula sa

"Mga pantas".

Ang mga bata ay nagsusuot ng mga emblema na may larawan ng "Swallows" - ang pangalan ng unang koponan, "Skvorushki" - ang pangalan ng pangalawang koponan.

Pangalawang gawain - pagpili ng mga kapitan

Tagapagturo:

Ngayon ang mga koponan ay kailangang pumili ng isang kapitan. Magkita-kita at magpasya kung sino ang mamumuno sa iyong koponan

Tagapagturo:

Pansin, ang susunod na gawain: Ang mga pangalan ng mga ibon ay naka-encrypt sa board sa harap mo - binubuo sila ng mga unang titik ng mga bagay na ipinapakita sa mga larawan.

Iron Tank Cat Stork

Mushroom Cancer Shark Clock

Ang mga bata ay nakikipag-usap sa isa't isa sa mga pangkat, at ang mga kapitan ay nagpahayag ng resulta.

Tagapagturo:

Upang suriin ang kawastuhan ng sagot, ibalik ang mga larawan. reverse side

Tinitingnan ng mga kapitan kung nakumpleto nang tama ng kalabang pangkat ang gawain.

Susunod na gawain: mabilis na survey

(mabilis na tanong- mabilis na pagtugon)

Tagapagturo:

Ano ang pagkakatulad ng mga pangalan ng mga ibong ito?

Migratory sila!

Tagapagturo:

Anong mga ibon ang tinatawag na migratory?

Na lumilipad palayo sa mas maiinit na klima para sa taglamig.

Tagapagturo:

Bakit sila lumilipad?

Nilalamig sila at nahihirapang maghanap ng pagkain!

Tagapagturo:

Aling mga ibon ang huling lumipad palayo? Bakit?

Waterfowl, kasi nagyeyelo ang mga reservoir.

Sinusuri ng “mga pantas” ang mga sagot ng mga bata at nagbibigay ng isa pang checkbox.

Tagapagturo:

Ano, wala na tayong higit sa isang ibon na natitira sa taglamig?

Nananatili sila!

Tagapagturo:

Ano ang kanilang mga pangalan?

Taglamig.

Tagapagturo:

Ngayon ay makikita natin kung gaano kahusay ang iyong pagkakaiba sa pagitan ng wintering at migratory birds.

Pipiliin ng koponan ng "Swallows" ang lahat ng larawang naglalarawan ng mga migratory bird at, gamit ang mga magnet, ikakabit ang mga ito sa isang magnetic board. At ilalagay ng pangkat ng Skvorushki sa isa pang board ang mga ibon na mananatili sa amin para sa taglamig. Maging matulungin at kapwa magalang, subukang lutasin ang anumang mga problema na lumitaw sa isang palakaibigan na paraan.

Tagapagturo:

I suggest maglaro ka masayang laro: "Kilalanin mo ako"

Habang tumutugtog ang musika, ang mga bata ay nagpapanggap na lumilipad na mga ibon. Matapos huminto ang musika, ang mga kalahok sa laro ay kailangang ilarawan ang isang ibon sa isang pose, kilos.

Tagapagturo:

Paghahanap ng mga kapitan

Ikaw at ako ay nagbasa ng maraming libro, nagpunta sa museo, kung saan nakilala namin ang mga ibon na naninirahan sa aming rehiyon ng Siberia. Ipapakita ng aming susunod na gawain kung kaninong pangkat ang mas bihasa sa pag-alam sa mga tirahan ng mga ibon.

Sa mga talahanayan mayroong isang eskematiko na imahe:

BUBO NG BAHAY

Pinipili ng mga kapitan ang mga larawang naglalarawan ng mga ibon at "ilalagay" sila sa "mga bahay"

Matapos makumpleto ang gawain, ang "Mga Pantas na Lalaki" ay naglalahad ng bandila sa nanalong koponan.

Tagapagturo:

Isa pang quiz task.

Bibigyan ko ang bawat koponan ng mga puzzle - ang mga pangalan ng mga ibon ay naka-encrypt sa kanila.

Kaninong koponan ang unang mahulaan ang lahat ng tatlong puzzle, gaya ng dati, maghahawakan at magtataas ng mga ito - ito ay magiging senyales ng kahandaan, at ang mga sagot ay lalabas sa aming magic screen.

Matapos makumpleto ang gawain, ang "mga pantas na lalaki" ay magpapakita ng bandila sa nanalong koponan.

Ngayon ang huling gawain:

Upang sabihin tungkol sa mabubuting gawa na tumutulong sa mga ibon sa taglamig (mga bata ay gumagawa ng mga kuwento)

Tagapagturo:

Oo, guys, pamilyar kayo sa mga pangalan ng mga ibon, mahal ninyo sila, marami kayong alam tungkol sa kanilang mga gawi at tirahan. Ngunit ang pinakamahalagang bagay ay napag-usapan mo ang tungkol sa mabubuting gawa na ginawa mo sa iyong sarili, o kasama ng iyong mga magulang, sa iyong mga bakuran, sa iyong mga dachas (nag-hang ka ng mga feeder sa taglamig, gumawa ng mga birdhouse sa tagsibol, atbp.). Natutuwa ako na ang mga ibon ay may mga mapagmalasakit at tapat na kaibigan tulad ninyo.

Sa pamamagitan nito, ipinapanukala kong tapusin ang aming pagsusulit.

Mga minamahal na "Wise Men", hihilingin ko sa iyo na ipahayag ang mga resulta ng pagsusulit.

Mga parangal

Tagapagturo:

Iminumungkahi ko na magkaisa ang parehong mga koponan at magpaalam sa mga migratory bird nang magkasama.

Kantahin natin sila ng kantang "Crane" (I-on ko ang video projector na may recording ng migratory birds - isang flying wedge ng mga crane)

Abstract ng aktibidad na pang-edukasyon para sa mga bata ng pangkat ng paghahanda na "The Woodpecker is the President of Wintering Birds."

Kiseleva Evdokia Ivanovna, guro ng MKDOU " Kindergarten No. 4" Liski, rehiyon ng Voronezh.
Paglalarawan: Ang araling ito ay maaaring gamitin ng mga tagapagturo at guro upang magsagawa ng mga klase sa mga preschooler at mga bata edad ng paaralan. Ang mga bata ay nasisiyahan sa gayong mga aktibidad, nakakatulong ito sa kanila na matandaan ang impormasyong ito, ihambing, pag-aralan, gumawa ng mga generalization at gamitin ito sa pagsasanay.
Target: pukawin ang interes sa buhay ng mga ibon sa taglamig.
Mga gawain:
1. Palawakin ang kaalaman ng mga bata tungkol sa mga tampok ng hitsura at gawi ng mga ibon sa taglamig, bumuo ng memorya at atensyon.
2. Palakasin ang kakayahan ng mga bata sa pagsulat ng naglalarawang kuwento gamit ang mga simbolo.
3. Upang bumuo ng mga ideya ng mga bata tungkol sa mga konsepto: salita - bagay, salita - tanda, salita - aksyon.
4. Turuan ang mga bata na alagaan ang mga ibon, makakuha ng kagalakan at kasiyahan mula dito.
Kagamitan: isang set ng mga painting na naglalarawan ng mga ibon, mga larawan ng "mga pugad ng mga ibon", audio recording: anumang kalmadong musika.

Pag-unlad ng aralin.

Tagapagturo. Guys, gusto kong sabihin sa iyo ang isang kawili-wiling kuwento tungkol sa kung paano pinili ng mga taglamig na ibon ng ating rehiyon ang kanilang pangulo. Pero sabihin mo muna sa akin, ano ba dapat ang isang pangulo? Pangalanan ang mga salita - mga palatandaan.
Mga bata. Siya ay mabait, gwapo, masipag, patas, masigla, magaling, masayahin, palakaibigan...
Tagapagturo. Ang Pangulo ng Ibon ay dapat manirahan sa kagubatan sa buong taon upang kumatawan sa mga interes ng mga ibon sa lahat ng oras. At kaya ang mga kandidato para sa tungkulin ng pangulo ay... sino?
Mga bata. Uwak, Sparrow, Magpie, Woodpecker, Owl, Tit, Crossbill, Bullfinch.








(Ipapakita ng guro ang mga larawan ng mga ibong ito).
Tagapagturo. Ano ang masasabi mo sa mga ibong ito?
Mga bata. Ang mga ibong ito ay mga ibong taglamig.
Tagapagturo. Agad na nagpasya ang mga ibon na huwag isama ang Owl, Crossbill at Bullfinch sa paglahok sa mga halalan. Hulaan mo kung bakit?
Mga bata. Kuwago - mandaragit na ibon, hindi mabait. Maaari niyang masaktan ang ibang mga ibon at matulog sa araw. Crossbill - nakatira sa malayo sa masukal na kagubatan kagubatan ng pino, at ito ay may pangit na baluktot na tuka.
Ang bullfinch ay isang nomadic na ibon; hindi ito lumilitaw sa ating kagubatan sa tag-araw, at hindi ito angkop para sa pangulo.
Tagapagturo. Una, nagpasya ang mga ibon na ayusin ang isang palabas ng mga modelo ng balahibo ng ibon, tingnan kung paano ito nangyari, makilahok sa kumpetisyon.
Ulitin pagkatapos ko: "Iikot ako sa isang paa at magiging isang taglamig na ibon." (Kumpletuhin ng mga bata ang gawain)
Binuksan ng guro ang musika, ang mga bata ay nagsimulang dahan-dahang gumalaw sa paligid ng silid, na nagpapanggap na mga ibon. Pana-panahong pinapatay ng guro ang musika, tinatanggap ng mga bata - mga ibon ganda ng pose. Kapag nagsimula muli ang musika, gumagalaw sila sa kanilang mga daliri sa paa, umiikot, kumakaway, sumasayaw. Sa pagtatapos ng musika, umupo ang lahat.
Tagapagturo. Ganyan talaga ang nangyari. Ang kompetisyong ito ay napanalunan ng Magpie, Tit at Woodpecker. Ang mga ibon ay itinuturing na Crow at Sparrow na hindi masyadong maganda, kulay abo, itim at Kulay kayumanggi hindi uso sa panahon na iyon.
(Aalisin ng guro ang mga larawan ng mga ibong ito).
Tagapagturo. Tatlong ibon na lamang ang natitira at patuloy na lumahok sa halalan. Nagpasya ang mga ibon na suriin kung ang Magpie, Woodpecker at Tit ay mahusay na tagabuo.
(Nagpakita ang guro ng mga larawan ng pugad ng magpie, pugad ng tite, pugad ng woodpecker)
Ang mga bata ay nagsusuri at naghinuha: Mas mabuti ang pugad ng magpie at guwang ng woodpecker; ang mga sisiw sa mga ito ay hindi mababasa o magyeyelo. (Tanggalin ang larawang may tite).
Tagapagturo. Upang ang mga ibon - ang mga manonood - ay hindi magsawa, nagpasya sina Magpie at Woodpecker na pasayahin sila ng kaunti at ipakita sa kanila ang kanilang mga kakayahan sa musika.

Musical attraction na "Cha-cha-cha at Ta-ta-ta"

Tagapagturo. Inanyayahan ng magpie-chirper ang lahat ng mga ibon na ulitin ang sumusunod na ritmo: cha-cha-cha-cha-cha-cha (bigkas ng guro ang mga salita, pumapalakpak sa bawat pantig, inuulit ng mga bata nang hindi nasira ang ritmo).
Tagapagturo. At ang drummer ng kagubatan, Woodpecker, ay nag-tap ng isang buong mensahe. Makinig at i-tap gamit ang iyong mga daliri: ta - ta - ta - ta - ta (i-tap ng mga bata ang isang rhythmic pattern).
Tagapagturo. Ang mga ibon ay tuwang-tuwa at pinalakpakan sila bilang pasasalamat, nagsimulang ipakpak ang kanilang mga pakpak sa kanilang mga tagiliran, ibinaling ang kanilang mga ulo sa magkatabi at ngumiti (ginagawa ng mga bata)
Tagapagturo. Bilang konklusyon, hiniling ng mga ibon sa Magpie at Woodpecker na sabihin sa amin kung ano ang mga pakinabang ng mga ito sa mga ibon, tao, at kagubatan.
Ano sa tingin mo ang sinabi nila?
Mga bata. Sinabi ng magpie na sumisira siya ng maraming higad, midges, beetle at lamok.
Tagapagturo. Ngunit pagkatapos ay naalala ng mga ibon na ang mga magpie ay maaaring magnakaw ng isang itlog mula sa pugad ng ibang tao. At ito ay hindi mabuti!
Mga bata. Ang woodpecker ay isang napaka-kapaki-pakinabang na ibon; ito ay tinatawag na doktor ng kagubatan.
Tagapagturo. Ano ang mangyayari sa kagubatan kung walang mga woodpecker sa loob nito? (Sagot)
Tagapagturo. At sa gayon ito ay lumabas na ang Woodpecker ay napili bilang pangulo ng mga ibon sa taglamig. Ngayon sabihin mo sa akin, ano siya?
Mga bata. Malaki, makulay, maganda, taglamig, kapaki-pakinabang, masipag, matalino, matikas.
Tagapagturo. Ano ang kanyang itsura?
Mga bata. Ang woodpecker ay may naka-istilong damit: isang itim na sutana na amerikana, puting batik sa kanyang mga pakpak at guwantes, at isang puting kamiseta na may itim na batik. May pulang beret sa ulo.
Tagapagturo. Ano ang kinakain ng woodpecker? Paano niya ito ginagawa?
Mga bata. Sinisira nito ang maraming mga insekto - mga peste na nagtatago sa ilalim ng balat ng mga puno, at kumakain din ito ng mga buto ng cones. Makakahanap siya ng isang puno na may siwang sa kagubatan at doon siya magtatayo ng sarili niyang pandayan: magdidikit siya ng isang kono sa siwang at sisibakin ang lahat ng mga buto.
Tagapagturo. Ano ang pakinabang ng isang woodpecker sa kagubatan?
Mga bata. Sinisira ng woodpecker ang maraming mga peste at ang kanilang mga larvae. Kung maraming woodpecker sa kagubatan, nangangahulugan ito na magiging malakas at malulusog ang mga puno. Kapag ang isang woodpecker ay tumutusok sa mga kono, ang ilan sa mga buto ay nahuhulog sa lupa at ang mga bagong puno ay tumutubo mula sa kanila.
Tagapagturo. Dear Guys! Hiniling sa akin ng mga ibon sa taglamig na ihatid ang aking pasasalamat sa iyo para sa iyong kabaitan at pagmamahal at para sa katotohanan na ang mga feeder ay hindi kailanman walang laman sa taglamig. Salamat!
Target: Pinagsasama-sama ang kaalaman tungkol sa mga ibon sa taglamig sa aming lugar.

Mga gawain sa pagsasanay at pagpapaunlad:

Lugar na "Cognition"
1. Pagsama-samahin at palawakin ang kaalaman tungkol sa mga ibon sa taglamig;
Pagsasama-sama ng kakayahang makilala sa pamamagitan ng hitsura at pangalanan ang mga ito.

Lugar ng komunikasyon
1. Pagpapabuti ng pagsasalita ng mga bata bilang isang paraan ng komunikasyon.
2. Pagpapalawak, paglilinaw at pag-activate ng diksyunaryo sa paksang "Mga ibon sa taglamig".
3. Ituro ang kakayahang lutasin ang mga bugtong at bumuo ng mapanlikhang pag-iisip.

Lugar ng kalusugan
1. Pag-unlad ng pangkalahatang mga kasanayan sa motor. Pag-unlad ng interes sa mga panlabas na laro at mga pangangailangan para sa pisikal na aktibidad.
2.Development ng fine motor skills ng mga kamay.
3. Pag-unlad ng visual na pang-unawa.

Lugar na "Sosyalisasyon"
Bumuo ng katalinuhan at ang kakayahang independiyenteng lutasin ang isang partikular na problema sa isang didactic na laro.

Mga gawaing pang-edukasyon:
Itaguyod ang pagmamahal at paggalang sa mga ibon, isang pagnanais na tulungan sila sa mga kondisyon ng taglamig.

Kagamitan at materyales:
Mga larawan ng paksa na naglalarawan ng mga ibon sa taglamig.
Larawan ng mga ibon sa taglamig sa format na "Presentasyon".
Multimedia screen at projector.
tagapagpakain.
Teksto ng kwento, mga bugtong.
Mga mangkok na may iba't ibang uri pagkain ng ibon / buto, cereal, mumo ng tinapay, piraso ng mantika/.
Mga larawan-mga palaisipan ng iba't ibang mga ibon.

Panimulang gawain:
1. Tingnan ang mga ilustrasyon kasama ang mga bata, tandaan ang kanilang mga pangalan, mga katangiang panlabas (buntot, tuka, kulay ng balahibo, laki), at tungkol sa pag-aalaga ng mga ibon sa taglamig.
2. Mga pag-uusap
3. Pagbasa ng encyclopedic at fiction na literatura.
4. Pagawaan ng mga bata: pagguhit at pag-sculpting ng mga ibon sa taglamig.

Mga anyo ng pag-oorganisa ng magkasanib na aktibidad
1. Pagmamasid.
2. Pag-uusap.
3. Pagbasa ng fiction at encyclopedic literature.
4. Paraan ng laro.
5. Pagguhit.

Nakaplanong resulta: aktibong pakikilahok ng mga bata, kakayahang bumalangkas ng mga sagot sa mga tanong ng guro, kaalaman diyalogong pananalita, isang mabait na pagpapakita sa proseso ng sama-samang aktibidad.

PAG-UNLAD NG KLASE:

Oras ng pag-aayos.
Gumising kami. Sa isa't-isa
ibinaling ang kanilang mga mukha.
Nagkamay sila at ngumiti.
Yakapin natin ang ating mga kaibigan!
Well, handa ka na bang maglaro?
Mga bata: Oo, handa na kami.
Tagapagturo: Magaling guys, lahat tayo ay nagbigay sa isa't isa ng isang piraso ng kabutihan.
(slide No. 2)
SA.: Isang kawili-wiling pakete ang dumating ngayon. Hulaan mo kung sino ang nagpadala nito sa amin?
Nakatira siya sa isang cartoon...
kulay lila,
mahilig talaga magluto
walang mas magandang hostess.
Mahilig siyang mag-ski,
Nagbibigay ng payo sa mga kaibigan
At, tulad nila, bilog ang lahat...
natutunan? Naghihintay ako ng mga sagot!
Hulaan ng mga bata /Sovunya/ (slide No. 3)

SA.: Magaling, nahulaan mo nang tama. Tingnan natin kung ano ang inihanda ni Sovunya para sa atin. May sulat din pala dito.
Liham mula kay Sovunya.
Hello guys! Alam kong mahal na mahal mo ang mga ibon at marami kang alam tungkol sa kanila. Naghanda ako ng mga kawili-wiling bugtong, twister ng dila, kwento at laro para sa iyo. Gusto mo ba silang makilala? Kung gusto mo lahat, magiging masaya din ako para sayo. Taos-puso. Sovunya.
SA: Guys, may iba pa sa package!
(Maglabas ng isang sobre na may mga bugtong mula sa parsela)
SA: Narito ang ilang kawili-wiling mga bugtong tungkol sa mga ibon. Hulaan natin sila.
SA: Makinig nang mabuti:
1. Magkaiba tayo ng kulay, makikilala mo kami sa taglamig at tag-araw,
Kung ipapapak natin ang ating mga pakpak, tayo ay nasa asul na langit,
Marunong tayong kumanta, kumanta at kumakanta.
Pakainin kami sa taglamig. Mga bata, sino tayo? Pangalanan ito. /Mga Ibon/ (slide No. 4)
2. Nahuhuli ako ng mga bug sa buong araw, kumakain ng bulate,
Hindi ako lumipad palayo sa isang mainit na rehiyon, nakatira ako dito sa ilalim ng bubong.
Sisiw - tweet! at huwag kang mahiya! Naranasan ko na... /sparrow/ (slide No. 5)
3. Kaluskos mula sa umaga: “Tama! Tara na!" Anong oras na?
Napaka hassle niya. Kapag ito ay pumutok….. /Magpie/ (slide No. 6)
4. Sa paligid ng puno ng kahoy malaking pine ang mga kono ay nakikita sa niyebe.
Dito, sa forge, ang maliksi... naglaan ng maraming pagsisikap. /Woodpecker/ (slide No. 7)
5. Tulad ng isang soro sa mga hayop, ang ibong ito ang pinakatuso.
Tumalon siya malapit sa bahay, at ang pangalan niya ay... /Crow/ (slide No. 8)
SA: Magaling! Hinawakan namin sila ng maayos.
SA: Sino ang makapagsasabi sa akin kung anong dalawang grupo ang nahahati sa mga ibong naninirahan dito? /taglamig at migratory/. Ngayon ay ipapakita ko sila sa iyo, at sasabihin mo sa akin kung ano ang tawag sa kanila.
Slide show bullfinch (slide No. 9)
Crossbill (slide No. 10)
Waxwing (slide No. 11)
Tit (slide No. 12)
SA.: Magaling ang ginawa mo.
SA: Guys, tandaan natin ang mga tula tungkol sa mga ibon. Sino ang may gusto at makakapagsabi sa kanila.
/Nagbasa ng tula ang mga bata/
Ang mga maya ay mapaglaro,
Tulad ng mga malungkot na bata,
Nakasiksik sa may bintana.
Ang maliliit na ibon ay malamig,
Gutom, pagod,
At mas humigpit ang yakap nila.
S. Yesenin

Narito ang isang uwak na nakaupo sa bakod.
Ang lahat ng mga kamalig ay naka-lock nang mahabang panahon.
Ang lahat ng mga convoy ay dumaan, lahat ng mga kariton ay dumaan,
Oras na para sa masamang panahon.
Siya ay nagkakagulo sa bakod -
Sa aba niya, totoong aba!
Pagkatapos ng lahat, ang uwak ay walang butil
At walang panlaban sa lamig.
N. Rubtsov

Ang maliksi na tite ay tumatalon,
Hindi siya makaupo.
Tumalon-lundag, tumalon-talon,
Umikot na parang pang-itaas.
A. Barto

Mabilis na maubusan
Tingnan ang mga bullfinches!
Nakarating na kami, nakarating na kami!
Ang kawan ay sinalubong ng blizzard,
At si Frost ang Pulang Ilong
Dinalhan niya sila ng mga puno ng rowan.
A. Prokofiev

SA.: Magaling kang magbasa ng tula. Oras na para maglaro ng kaunti.
/minuto ng pisikal na edukasyon/
Dito sa mga sanga, tingnan /4 na pumalakpak sa gilid at tuhod/
Bullfinches sa pulang T-shirt /4 na tumagilid ang ulo sa gilid/
Pinalambot ang mga balahibo / iwinagayway ang mga kamay /
Nagbabadya sa araw, / pumalakpak sa tagiliran/
Ibinaling nila ang kanilang mga ulo, /pinihit ang ulo/
Gusto nilang lumipad palayo. Shoo! Shoo! /nagkakalat ang mga bata sa grupo/

SA: Oh guys, may isa pang sobre sa parsela. Tingnan natin kung ano ang nasa loob nito. Dito kawili-wiling kwento na nangyari kina Masha at Vitya. Gusto mo bang makinig? (Oo)

Sa taglamig, lumakad sina Masha at Vitya sa parke. Sa niyebe, nakita ng mga lalaki ang isang nagyeyelong maya. Kinuha ni Masha ang ibon sa kanyang mga kamay at sinimulang painitin siya ng kanyang hininga. Nagpasya ang mga lalaki na iligtas ang maya. Inilagay nila ang ibon sa kanilang guwantes at nagmamadaling umuwi. Sa bahay, ang maya ay uminit at nagsimulang tumutusok sa mga buto. Sa gabi, gumawa ng feeder si Vitya. Kinabukasan, pinakawalan ng mga lalaki ang maya sa ligaw, at nag-hang ng isang tagapagpakain ng ibon sa isang puno ng birch sa parke. Araw-araw ang mga bata ay nagdadala ng mga mumo ng tinapay at mga buto sa feeder. Ito ay kung paano tinulungan ng mga lalaki ang mga ibon na makaligtas sa malupit na taglamig.
- Nagustuhan mo ba ang kwento? (Oo)
- Ano ang mga pangalan ng babae at lalaki? (Masha at Vitya)
- Sino ang kanilang natagpuan? (Maya)
- paano nila tinulungan ang maya? (ilagay ito sa isang guwantes at iniuwi sa bahay)
- Ano ang ginawa ni Vitya? (tagapakain)
-Bakit kailangan ng mga ibon ng feeder? (para kainin ng mga ibon)
– Sabihin mo sa akin, kung ano ang talagang pinaka-kahila-hilakbot para sa mga ibon ay gutom o malamig? (gutom)
- Siyempre, guys, ang gutom ay kahila-hilakbot, dahil ang mga ibon ay pinainit ng mga balahibo, at sa ilalim ng niyebe mahirap para sa mga ibon na makahanap ng pagkain.
– Sa palagay mo ba ay gumawa ng mabuting gawa ang mga lalaki? (Oo)

SA.: Guys, nagtatanong si Sovunya kung alam mo kung ano ang tongue twisters. Alam mo ba kung paano bigkasin ang mga ito?

Na-miss ng uwak ang uwak.

Ang jackdaw ay nakaupo sa isang stick, ang stick ay tumama sa jackdaw.

apatnapu't sa panandalian kumain ng keso.

SA.: Guys, lumalabas na marami tayong alam tungkol sa mga ibon: nagbabasa tayo ng mga libro, iginuhit ang mga ito, pinapanood sila sa paglalakad, naisaulo ang mga tula.
At ngayon inaanyayahan kita na laruin ang larong "Fourth Wheel". Papangalanan ko ang isang grupo ng mga ibon, at hulaan mo kung alin ang kakaiba.
Makinig nang mabuti:
Maya, utong, lunok, kalapati; (slide no. 16, 17)
Bullfinch, gansa, magpie, uwak; (slide no. 18, 19)
Crossbill, lark, bullfinch, maya; (slide No. 20,21)

SA: Mga bata ngayon marami kaming napag-usapan tungkol sa mga ibon. At sino ang makakapagsabi sa akin kung paano sila naiiba sa mga hayop. (slide number 22)

SA: Sino pa ang gustong tumingin sa package? Narito ang larong "Assemble a whole from individual parts." Nag-aalok si Sovunya na tipunin ang ibon mula sa mga bahagi.
Sa mesa ay may mga cut-out na painting ng mga ibon. Dapat kolektahin sila ng mga lalaki.

SA: Magaling ang ginawa mo. Tingnan kung gaano kasaya ang aming panauhin para sa iyo - Sovunya.
(slide number 23)

SA: Guys, may iba pa sa package.
/naglabas ng mga mangkok ng pagkain ng ibon/

SA: Ano ito? Ano ang maaaring maging kapaki-pakinabang para sa? Anong mga ibon ang maaaring magustuhan ang pagkaing ito? Paano natin magagamit ang regalong ito mula kay Sovunya? (Slide No. 24)
/sagot ng mga bata, isaalang-alang, ihambing/

SA: Tama ang sinabi mo na kaya nating gamutin ang mga ibon.
Guys, tingnan mo, ano ito? At sino ang gumawa nito? Kaya ibubuhos namin ang pagkain dito at ituturing ang mga ibon sa aming site.

SA: Nagustuhan mo ba ang premise ni Sovunya?
Tandaan natin ang mga pangalan ng mga ibon sa taglamig.
At paano sila matutulungan ng mga tao sa lamig?

SA: At ngayon ang mga bata
Gumising kami. Humarap sila sa isa't isa at ngumiti.
Inialay ang kanang kamay, inalog ang kaliwang kamay
At sinabi nila sa dulo
"Magaling" sa isa't isa.

Buod ng GCD sa pangkat ng paghahanda sa paksa: "Mga ibon sa taglamig" edad: 6-7 taon

Layunin: upang patuloy na mabuo ang mga pundasyon ng kulturang pangkalikasan.
Nilalaman ng programa:
palawakin ang iyong pang-unawa sa mga ibon sa taglamig
pagsama-samahin ang kaalaman ng mga bata tungkol sa buhay ng mga ibon at ang mga benepisyong dulot nito sa kalikasan at mga tao
buhayin ang bokabularyo ng mga bata
linangin ang isang palakaibigang saloobin sa mga ibon, pukawin ang pagnanais na alagaan ang mga ito, at tulungan ang mga ibon sa taglamig.
Pag-unlad ng aralin.
1. Panimulang bahagi.
pag-uusap:
-Guys, noong papunta na ako sa klase, may lumipad na magpie papunta sa akin at
nagsimula siyang magdaldalan: "Nasa kagubatan ako ngayon, wala akong naiintindihan, hindi ko nakikita ang mga ibon. May problema ba talaga sa kagubatan?
-Ngunit alam mo at ako kung bakit walang mga ibon sa kagubatan ngayon. Totoo ba?
-Gusto mo bang tulungan ang magpie?
-Alam mo na na may mga taong nag-aaral ng mga ibon. Sino ang nakakaalala sa pangalan ng propesyon na ito?
Ang isang ornithologist ay isang biologist na nag-aaral ng mga ibon. Pinagmamasdan niya ang kanilang pag-uugali sa kagubatan, lungsod at zoo.
Gustong maglaro ng ornithologist?
Ngayon, ako ay isang senior ornithologist, at kayo ay mga mananaliksik.
Guys, sino tayo ngayon? - mga ornithologist.
- Katya, sino tayo ngayon?
- Dima, sino tayo ngayon?
-Pagkatapos, sabay tayong pumunta sa kagubatan at tulungan si Magpie na malaman ito at maunawaan kung ano ang nangyayari sa kagubatan.
-Isa, dalawa, tatlo, lumingon ka, hanapin mo ang iyong sarili sa gilid ng kagubatan!
(Ang mga bata ay lumingon at natagpuan ang kanilang sarili sa gilid ng kagubatan.)
-Narito tayo sa kagubatan.
-Ang ganda naman! Katahimikan. Anong ingay ito? Ano ang lahat ng kaguluhan sa gitna ng mga puno?
(Tumutugtog ang recording ng "Mga Boses ng Ibon".)
- Guys, ito ay mga ibon. Ngunit nasaan sila?
- At narito hindi pangkaraniwang puno. (Lalapit ang mga bata sa puno kung saan
"nakaupo" mga ibon).
-Tingnan kung ano ang isang buhay na buhay na kawan ay nanirahan sa puno.
-Tingnan at sabihin sa akin kung sino ang nakikita mo dito? (Mga ibon).
-Anong mga palatandaan ang ginamit mo upang matukoy ito? (Tuka, balahibo)
-Iba ang mga ibon sa kawan na ito.
-Kilalanin pa natin sila.
-Ilista ang mga ibong ito. (Bullfinch, magpie, uwak, tite, maya...).
-Paano mo nahulaan na ito ay isang bullfinch? (Pulang dibdib).
-Paano mo natukoy na ito ay isang magpie? (Mahabang buntot, puting gilid).
-Paano mo natukoy na ito ay isang uwak? (Itim, malaki).
-Paano mo natukoy na ito ay isang tite? (Dilaw na dibdib).
-Magaling mga lalaki.
-Ang lahat ng mga ibong ito ay nagtipon sa taglagas.
-Bakit?
-Mas madali para sa kanila na pakainin ang kanilang sarili sa isang kawan. Ang isang ibon ay nakahanap ng pagkain, ang iba ay nagmamadali sa boses nito.
- Ano ang dapat nating itawag sa kanila, sa isang salita?
- Taglamig.
-Bakit sila tinawag na ganyan?
-Dahil nananatili sila para sa taglamig.
- Sa palagay mo ba ay malamig ang mga ibon sa taglamig sa taglamig, dahil alam na ang mga ibon ay walang cotton robe o flannel shirt?
-Oo.
-Paano nananatiling mainit ang mga ibon sa malamig na panahon?
- Sa panahon ng hamog na nagyelo, ginugulo ng mga ibon ang kanilang mga balahibo upang manatiling mainit. Parehong ang mga balahibo mismo at ang layer ng hangin sa pagitan nila ay nagpapanatili ng init. Kapag malamig, itinataas ng mga ibon ang kanilang mga balahibo at tumataas ang kapal ng kanilang "air coat".
At pagkatapos, dahil sa temperatura ng kanilang katawan, maaari nilang mapaglabanan ang matinding frosts.
-Kung gayon, bakit maraming ibon ang lumilipad sa mas maiinit na klima?
- Ano sa palagay mo ang mas masahol para sa mga ibon sa taglamig: malamig o gutom?
-Bakit?
-Ang isang gutom na ibon ay lubhang naghihirap mula sa lamig. Sa taglamig, ang mga araw ay maikli, at upang mabuhay nang walang pagyeyelo, kailangan mong kumain ng mas maraming pagkain kaysa sa tag-araw.
- Guys, madali ba para sa mga ibon na makahanap ng pagkain sa taglamig?
- Oo, tama, mahirap para sa mga ibon na makahanap ng pagkain sa taglamig. At kaya lumipad sila palapit sa mga tao para humingi ng tulong.
-Ikaw at ako ay sinubukan ding tulungan ang mga ibon na makaligtas sa mahirap na taglamig.
-Tandaan natin kung paano natin tinulungan ang mga ibon sa taglamig na makaligtas sa lamig ng taglamig.
-Gumawa kami ng mga feeder para sa mga ibon at pinapakain namin sila araw-araw.
Nais kong ipaalala sa iyo na ang pagkain mula sa aming mesa ay hindi angkop para sa mga ibon.
Ang bawat ibon ay may sariling paboritong pagkain.
Maglaro tayo ngayon at alamin kung naaalala mo kung alin sa mga ibon ang kanilang kinakain.
Ano ang kinakain nito?......
-Sparrow - kumakain ng mga buto, butil, berry, mumo ng tinapay, anumang cereal.
-Ang tite ay kumakain ng mga buto ng halaman at nagmamahal buto ng mirasol at mantika (unsalted).
-Uwak – ang uwak ay mga ibong omnivorous. Ito ay isang lungsod na maayos, kumakain ng anumang butil, buto, tinapay at mga natira sa hapag ng tao.
- Gustung-gusto ng mga bullfinches ang mga buto ng pakwan, mga buto ng kalabasa mga puno ng koniperus at herbs, young buds, berries, lalo na rowan.
-Dove – mahilig sa buto ng halaman, butil, cereal at tinapay.
-Kapag pinakain namin ang mga ibon, sinusunod namin ang ilang mga patakaran. Ulitin natin sila.
Sa panahon ng pagpapakain, huwag magkalat, huwag mag-iwan ng mga plastic bag, lata, kahon sa kalye.
Ang mga ibon ay dapat pakainin sa parehong lugar, mas mabuti sa parehong oras, ang mga ibon mismo ay lilipad sa oras na ito
Ang mga ibon ay dapat na regular na pakainin, araw-araw, hindi mo sila maaaring pakainin paminsan-minsan, ito ay sa mayelo na panahon na ang mga ibon ay nangangailangan ng pagkain araw-araw upang sila ay mabuhay.
-Maglagay ng kaunting pagkain, tiyak para pakainin at suportahan sa mahihirap na panahon.
2. Pangunahing bahagi.
-Ngayon guys, makikita natin kung gaano ka matalino at matulungin.
-Gusto mo bang lutasin ang mga bugtong?
Laro "Hulaan ang mga bugtong"
Paghula ng mga bugtong.
- Umupo nang mas komportable, sasabihin ko sa iyo ang mga bugtong, at makikita mo ang mga sagot sa mesa.
At sa taglamig ito ay makakahanap ng kanlungan
Hindi siya natatakot sa sipon -
Narito na ang unang snow!
(bullfinch).
2. Pangkulay – kulay abo, ugali – tago,
Namamaos si Karkunya.
(uwak).
3. Hindi sila lumilipad sa isang mainit na rehiyon,
Kumakanta sila sa lamig.
Ang maliliit na ibon na ito
Tinatawag
(titmouse).
Ang isang tite ay kumakain ng mas maraming pagkain bawat araw gaya ng bigat nito (sarili)..
4. Kumakatok sa lahat ng oras
Ang mga puno ay hinuhubaran.
Ngunit hindi ito nasaktan sa kanila
Ngunit ito ay nagpapagaling lamang. (Woodpecker)
5. Nahuhuli ko ang mga bug sa buong araw
Kumakain ako ng mga bug at uod.
Hindi ako lumilipad sa isang mainit na lupain,
Dito ako nakatira sa ilalim ng bubong. Tick-tweet!
Huwag kang mahiyain! Naranasan ko na... (sparrow)
Kung ang mga maya ay ruffled at tahimik, magkakaroon ng snow.
6. Motley fidget,
Mahabang buntot na ibon,
Madaldal na ibon
Ang pinaka madaldal
(Magpie.)
Nakita namin ang lahat ng mga ibong ito sa aming mga feeder o malapit lang sa site. Hindi ba?
At ang ibong ito ay hindi rin lumipad sa amin, ngunit marami rin kaming alam tungkol dito.
7. Narito ang isang ibon, narito ang isang ibon,
Hindi blackbird, hindi titmouse,
Ni swan o pato
At hindi isang nightjar.
Ngunit ang ibong ito
Kahit hindi naman kalakihan
Napipisa ang mga sisiw
Sa mabangis na taglamig lamang (Klest.)
Napipisa ng crossbill ang mga sisiw nito sa mga frost ng Enero.
Ngunit ang ibong ito ay hindi rin lumipad sa amin, dahil nananatili ito sa kagubatan.
Lumilipad buong gabi -
Nakakakuha ng mga daga.
At ito ay magiging liwanag
Ang tulog ay lumilipad sa guwang
Ito ay isang ibong mandaragit na kumakain ng maliliit na ibon at daga. At ang kanyang balahibo ay mainit at malaki, kaya hindi siya ginaw o gutom sa kagubatan.
Maging maliliit na ibon tayong lahat, isa sa kanila ay isang kuwago.
Minuto ng pisikal na edukasyon
Laro sa labas
"Kuwago" .
Sa isang gilid ng palaruan ay may isang lugar para sa "maliit na ibon". Sa gilid ay may iginuhit na bilog - "pugad ng kuwago". Ang napiling bata - "kuwago" ay nakatayo sa pugad. Ang natitira sa mga bata - "maliit ang mga ibon” ay nakatayo sa likod ng linya. Ang gitna ng site ay libre. Sa salita ng guro: "araw" "maliit na ibon" lumipad (ang mga bata ay tumatakbo sa paligid ng palaruan). Sa salita ng guro: "gabi" mabilis silang huminto sa kanilang mga lugar at huwag gumalaw. Sa oras na ito, tahimik na lumipad ang kuwago patungo sa palaruan upang manghuli at kunin ang mga batang lumipat (dinala sila sa pugad). Sa salita ng guro: "araw", bumalik ang kuwago sa ang pugad nito, nagsimulang lumipad ang mga "maliit na ibon." Nagtatapos ang laro kapag may 2 - 3 biktima ang kuwago. Minarkahan ng guro ang mga batang hindi pa dinala ng kuwago sa pugad.
- Guys, malamang na lahat kayo ay nagtaka: alam ba natin ang lahat tungkol sa mga ibon na nananatili upang magpalipas ng taglamig sa aming lugar?
-Well, siyempre, hindi lahat.
Larong "Maniwala ka man o hindi."
Kung tama ang pahayag, sagutin mo ang:
"Naniniwala ako" , at kung mali ang pahayag, sagutin ang: “Hindi ako naniniwala.”
-Ang mga ibon ay may katawan na natatakpan ng buhok.
-Ang katawan ay natatakpan ng mga balahibo.
- May tuka.
-Ang mga ibon ay lumilipad.
- Napisa ng mga crossbill ang mga sisiw sa taglamig.
- Ang tite ay may dilaw na tiyan.
- Ang maya ay may malaki, malakas na tuka.
- Ang magpie ay may maikling buntot.
- Para sa mga ibon, ang pinakamasamang bagay sa taglamig ay gutom.
- Gustung-gusto ng mga crossbill ang mga buto ng kono.
-Mahilig si Tits sa mantika.
-Ang uwak ay isang maliit na ibon.
Ipagpatuloy natin ang paglalaro. Laro "Fourth wheel".
Ngayon, para malaman kung gaano mo kakilala ang mga ibon, laruin natin ang larong "Fourth Wheel". Tingnang mabuti ang mga larawan at sabihin sa akin kung aling ibon ang kakaiba dito?
(Ipaliwanag ng mga bata ang kanilang pinili).
Larong ''Broken Words''
(kailangan mong iwasto ang mga sirang salita at alamin ang pangalan ng ibon na nagpapalamig).
VA-SO, RO-SO-KA, TSA-SI-NI, TEL-DYA, NA-RO-VO, GIR –SNE.
Pagsasama-sama ng kwentong "Mga Ibon sa Taglamig"
-Sa paanuman ang aming mga ibon ay malungkot sa puno.
- Kapag ang mga ornithologist ay nagtatrabaho sa pag-aaral ng mga ibong ito, nagsusulat sila ng isang artikulo, trabaho o libro. Alalahanin natin ngayon ang lahat ng natutunan natin tungkol sa mga ibon sa taglamig. At pagkatapos ay isusulat namin ang aming mga kuwento at ipagpapatuloy din ang aming libro.
Tandaan natin kung ano ang mayroon ang ibon? (Ulo, tuka, katawan, paws, pakpak). Ano ang mayroon lamang sa mga ibon? (Mga pakpak.) Ano ang magagawa lamang ng mga ibon? (Lumipad.)
- Guys, sino ang makakapagsabi sa amin tungkol sa tit...... (kuwago, maya, bullfinch).
-Gumagawa din ang mga ornithologist ng mga sketch ng mga ibon sa kanilang trabaho, o kumukuha ng mga larawan ng mga ito.
-Ngayon ay kukulayan natin ang mga ibon sa taglamig at ilalagay din ito sa ating aklat.
-Ngunit hayaan mo munang magpahinga ang ating mga daliri.
Mga himnastiko sa daliri.
Lumipad na ang ibon
Napalingon siya.
Sinipa ang mga mumo
Mula sa aking palad.
Iling ang mga balahibo
Mabilis siyang lumipad. Ikinaway namin ang aming mga kamay.
Ang mga daliri ay natipon sa isang kurot. Gumaganap kami ng mga pagliko gamit ang aming mga kamay.
Sa isang banda, ang mga daliri ay natipon sa isang kurot, sa kabilang banda, ang palad ay nakabukas. Inilalarawan namin kung paano tumutusok ng mga butil ang isang ibon.
Ang hinlalaki ay konektado sa iba nang isa-isa, simula sa hintuturo.
Ikinaway namin ang aming mga kamay.
Ngayon ay handa na ang iyong mga daliri at maaari ka nang magtrabaho
Piliin kung aling ibon sa taglamig ang iyong ipinta.
(Umupo ang mga bata sa inihandang mesa).
Bigyang-pansin ang kulay ng balahibo.
Pag-unlad ng mga mahusay na kasanayan sa motor "Pangkulay ng mga ibon".
Sa panahon ng pagkukulay, tumutunog ang musikang "Voices of Birds" (crossbill, sparrow, bullfinch, crow).
Ikaw at ako ay pipirma sa mga pangalan ng mga ibon. - Ilalagay namin ang aklat na ito sa grupo. Tunog ng musika ng mga ibon.
Bottom line.
-Anong mga ibon ang pinag-uusapan natin?
-Bakit kailangan nila ng tulong?
Mga batang nagbabasa ng tula ni A. Yashin. "Pakainin ang mga ibon sa taglamig"
Pakanin ang mga ibon sa taglamig
Hayaan itong magmula sa lahat ng dako
Sila ay dadagsa sa iyo tulad ng tahanan,
Nagtitinda sa balkonahe.
Ang kanilang pagkain ay hindi mayaman,
Ang isang dakot ay hindi nakakatakot
Magiging taglamig para sa kanila...
Magaling, at habang kami ay nag-aaral at tumutulong sa mga ibon sa taglamig, dumating ang tagsibol at malapit nang bumalik ang mga kaibigang may balahibo sa ating sariling lupain.
-Ano ang nagsisimulang gawin ng mga ibon sa tagsibol?
-Nagsisimulang gumawa ng mga pugad ang mga ibon
- Ano ang ginagawa ng mga tao kapag naghihintay sila ng mga ibon sa tagsibol?
-Gumagawa ang mga tao ng mga birdhouse at isinasabit sa mga puno. Ang aming mga mabalahibong kaibigan, ang mga starling, ay lilipad at maninirahan sa mga birdhouse.
Magaling! Sigurado ako na ikaw ay magiging maaasahang mga kaibigan para sa lahat ng mga ibon at laging handang tumulong sa mga ibon.
Maraming salamat! Nais kong mabuti ang lahat!