Algorithm para sa pagsukat ng taas at timbang ng pasyente. Buod ng aralin “Laboratory of weight measurements

Paano sila nag-aaral ang mundo

Anong mga paraan ang ginagamit ng mga mag-aaral na ito upang tuklasin ang mundo sa kanilang paligid?

Mga paraan upang pag-aralan ang mundo sa paligid natin: kahulugan mga likas na bagay, pagmamasid, karanasan, pagmomodelo, pagsukat.

Praktikal na gawain "Pagmamasid"

Layunin ng gawain: master ang mga yugto ng pagmamasid
Pagmasdan ang pag-uugali ng mga isda sa aquarium (o iba pang mga hayop) habang nagpapakain. Pag-isipan ang mga hakbang ng trabaho at kumuha ng mga tala.

1. Layunin ng pagmamasid: upang malaman kung aling pagkain ang mas gusto ng isda: tuyo o buhay.

2. Plano sa pagmamasid: sabay na magtapon ng tuyo at buhay na pagkain sa aquarium, panoorin ang isda, kung aling pagkain ang una nilang kinakain.

3. Resulta ng obserbasyon: Nakita namin na unang kinain ng isda ang buhay na pagkain. Nagpakita sila ng malaking interes sa kanya.

4. Konklusyon: Mas gusto ng isda ang live na pagkain kaysa tuyong pagkain.

Praktikal na gawain "Karanasan"

Layunin ng trabaho: master ang mga yugto ng pagsasagawa ng eksperimento.
Magsagawa ng eksperimento gamit ang magnet. Pag-isipan ang mga hakbang ng trabaho at kumuha ng mga tala.

1. Layunin ng eksperimento: upang malaman kung aling mga bagay sa kusina ang gawa sa bakal.

2. Magplano para sa eksperimento: ikabit ang magnet sa mga bagay, tingnan kung dumikit ito sa kanila.

3. Mga resulta ng eksperimento: ang magnet ay dumikit sa ilang bagay.

4. Konklusyon: gamit ang magnet, nalaman namin na may mga bagay na bakal sa kusina: kaldero, refrigerator, baterya, kutsara, kutsilyo, tinidor, lababo.

Anong device (tool) ang kailangan para sa bawat case? Ipahiwatig gamit ang mga arrow.

Praktikal na gawain "Pagsukat ng masa".
Layunin ng gawain: alamin kung paano sukatin ang masa gamit ang mga timbangan.
1. Gamit ang pagguhit, pag-aralan ang istruktura ng mga timbangan.


2. Isaalang-alang ang isang hanay ng mga timbang sa timbangan. Itala ang masa ng bawat timbang.
10 gramo, 20 gramo, 50 gramo, 100 gramo, 200 gramo

Mga kaliskis ay isang aparato para sa pagtukoy ng masa ng mga katawan.

Tagapamahala At roulette- ito ay mga kasangkapan para sa pagsukat ng haba

Gamit ang drawing, pag-aralan ang istraktura ng ruler at tape measure. Pagkumparahin sila. Pag-isipan kung kailan gagamit ng ruler at kung kailan gagamit ng tape measure.
Ang ruler ay ginagamit upang sukatin ang mga tuwid na ibabaw at, kadalasan, ang mga bagay na sinusukat ay hindi masyadong malaki. Hindi tulad ng isang ruler, ang isang tape measure ay maaaring sukatin ang isang mas malaking haba sa isang go, at ang ibabaw ay hindi kailangang tuwid. Ang tape measure ay gawa sa nababaluktot na materyales, at ang ruler ay gawa sa matibay na materyales.

Pahina 1

Alinsunod sa mga datos na ito, binalangkas namin ang sumusunod na gawain: kinakailangan kapag nag-aaral bagong paksa bigyang pansin ang praktikal na pagpapatupad ng mga gawain, gumamit ng iba't ibang mga gawain sa pag-unlad na tumutugma sa edad at interes ng mga bata.

Ang susunod na yugto ng trabaho ay ang eksperimento mismo, na naglalayong pag-aralan ang haba at ang yunit ng pagsukat nito.

Ginamit namin ang sumusunod.

Pagsasanay Blg. 1

Ihambing ang bigat ng pakwan at melon;

Paano mo nalaman na ang masa ng isang pakwan ay mas maliit kaysa sa masa ng isang melon?

Ihambing ang bigat ng isang bag ng harina at isang bag ng bigas; maraming kalabasa at zucchini.

Tingnang mabuti ang gawaing ito, paano mo maihahambing ang mga bagay ayon sa masa?

Ano ang tawag sa mga katangiang maihahambing?

Ano sa tingin mo ang misa?

(Ito ay isang halaga).

Pagsusukat ng masa.

Sinabihan ako na ang masa ay isang dami at maaaring ikumpara.

Ano pa ang maaari mong gawin sa laki?

(Sukatan).

Pumunta si Crocodile Gena para timbangin ang sarili.

Tingnan mo sino ang nagbalanse kay Gena?

(4 na squirrel, 1 leon, 3 Cheburashkas).

Anong mga yunit ng pagsukat (mga sukat) ang ginagamit para sa pagtimbang?

(Squirrels, Lion, Cheburashka)

Ano ang masa ng Gene sa mga squirrels, lion, at Cheburashkas?

Paano sukatin ang masa ng isang bagay?

(Balansehin ang item sa isa o higit pang mga sukat).

Maaaring masukat ang masa, at ang resulta ng pagsukat ay maaaring ipahayag bilang isang numero.

Pagsasanay Blg. 2

Hinihiling sa mga mag-aaral na maghanap ng mga pagkakatulad at pagkakaiba sa pagitan ng dalawang magkatulad na cube.

Ngunit ang isang kubo ay walang laman sa loob, at ang isa ay puno ng buhangin. Kapag naghahambing, mabilis na nahahanap ng mga bata pangkalahatang mga palatandaan(parehong hugis, kulay at sukat ang parehong figure).

Nahihirapan ang mga bata na makahanap ng mga pagkakaiba. Isang estudyante ang tinawag sa mesa ng guro at kinuha ang mga cube sa kanyang mga kamay, nalaman na ang isang cube ay mabigat at ang isa ay magaan. Nangangahulugan ito na sinasabi ng guro na ang mga bagay ay naiiba sa masa.

Mga tanong na angkop na itanong sa sitwasyong ito:

Ano ang mga pagkakatulad sa pagitan ng mga bagay? pagkakaiba sa pagitan ng mga bagay?

Aling kubo ang mas mabigat?

Posible bang matukoy ito nang hindi hawak ang mga ito sa iyong mga kamay?

Bakit kailangan mong sukatin ang masa?

Pagsasanay Blg. 3

Hinihiling sa mga mag-aaral na alamin ang bigat ng dalawang bag ng buhangin: pula at asul, at ang masa ng asul na bag ay bahagyang mas malaki kaysa sa masa ng pula. Sinusubukan ng ilang mga mag-aaral na matukoy kung aling bag ang may mas maraming masa. Ang kanilang mga opinyon ay magkakaiba, pagkatapos ay sinabi ng guro na upang matukoy ang masa ng mga bagay, ang mga tao ay nakaisip ng isang aparato sa pagsukat. Ito ay tinatawag na kaliskis. Pagkatapos nito, ang mga mag-aaral ay inaalok ng mga kaliskis (sa yugtong ito ay mas angkop na mag-alok sa mga bata ng mga kaliskis na walang dibisyon). Tinitimbang nila ang mga bag at nalaman na ang masa ng isa sa mga ito ay mas malaki at napagpasyahan na ang mga kaliskis ay ginagamit upang sukatin ang masa ng mga bagay.

Mga tanong na angkop na itanong sa mga bata sa sitwasyong ito:

Aling bag ang may mas maraming masa: asul o pula?

bakit nahihirapan kang sagutin ang tanong na ito?

Bakit nakaisip ang mga tao ng mga bagay na tumitimbang?

Para sa anong layunin ginagamit natin ang mga kaliskis?

Pagsasanay Blg. 3

May tatlong bagay sa mesa ng guro; isang timbang na 1 kg at dalawang pakete na may mass na medyo naiiba sa timbang, halimbawa, 990 g, inaanyayahan ng guro ang mga bata, nang hindi gumagamit ng mga kaliskis, upang sagutin ang mga tanong: "Aling bagay ang may pinakamaliit na masa?" Ang pinakamalaki?" Bilang isang tuntunin, ang mga opinyon ng mga mag-aaral ay naiiba at sila ay dumating sa konklusyon na ang mga timbangan ay dapat gamitin upang masagot ang mga tanong na ito. Sa kasong ito, hindi mahalaga kung paano malulutas ang gawaing ito, nang nakapag-iisa o sa tulong ng isang guro. Mahalagang maunawaan ng mga bata na ang alinman sa mga bagay ay maaaring gamitin bilang panukat at dito, tulad ng kapag nagsusukat ng haba, kailangan mong sumang-ayon. Ito ay kung paano ipinakilala ang yunit ng pagsukat ng masa - isang kilo.

Sa panahon ng aming pagpapakilala sa dami ng "masa," inilapat namin ang sumusunod na sitwasyon ng problema.

Una naming tinanong ang tanong:

Nakadepende ba sa pagsukat ang resulta ng pagsukat?

Batay karanasan sa buhay, pinag-aaralan ang mga larawan at ang mga resulta ng praktikal na gawain, ang mga bata ay dumating sa konklusyon na ang mas maliit na sukat, mas marami sa kanila ang kinakailangan upang balansehin ang ibinigay na bagay. Nangangahulugan ito na posible na ihambing ang mga masa ng mga bagay lamang kapag ang mga ito ay ipinahayag sa parehong mga sukat.

Nag-aalok kami ng isang fragment ng isang aralin sa paksang "Mass of bodies and its measurement. Kilogram."

Layunin: upang ipakita na ang mga bagay ay maihahambing sa masa; magbigay ng ideya ng masa ng 1 kg; ipakilala ang proseso ng pagtimbang sa mga kaliskis ng tasa; linangin ang nagbibigay-malay na interes sa paksa gamit ang materyal mula sa kasaysayan ng matematika.

Kagamitan: dalawang kahon (magkapareho ang laki) hitsura); dalawang pakete: berde - tumitimbang ng 990 g, asul - tumitimbang ng 1010 g; timbang ng 1 kg, 2 kg, 5 kg, 10 kg; bloke na tumitimbang ng 2 kg; poster na nagpapakita ng iba't ibang kaliskis; kaliskis ng tasa.

Nuances ng edukasyon:

Paggamit ng mga larong pang-edukasyon sa mga institusyong pang-edukasyon sa preschool upang bumuo ng pagsasalita ng mga bata
Para sa modernong sistemang pang-edukasyon, ang problema ng mental na edukasyon ay lubhang mahalaga. Ang pangangailangan upang mahusay na mag-navigate sa lumalaking dami ng kaalaman ay iba kaysa noong 30-40 taon na ang nakakaraan...

Pagganyak ng aktibidad na pang-edukasyon at nagbibigay-malay ng mga batang may kapansanan sa pag-iisip
Sa kasalukuyan, itinuturing ng karamihan sa mga guro at psychologist ang motibo bilang pinakamataas na anyo ng regulasyon ng aktibidad. Pinag-aaralan ng mga siyentipiko ang problema ng motibasyon mga aktibidad na pang-edukasyon, mas madalas silang nag-uusap at nagsusulat tungkol sa...

Sa unang pagkakataon na may mga katagang "masa" at "kapasidad" na mga mag-aaral mga pangunahing klase magkita sa edad na 7 taon. Dito nila nakukuha ang pinakaunang mga ideya tungkol sa pagsukat ng mga dami na ito, at pagsasanay din sa paggamit ng mga salitang ito nang tama.

Natanggap ng mga bata ang kanilang mga unang ideya na ang mga bagay ay may masa sa panahon ng preschool. kindergarten at sa pagsasanay sa buhay sa pangkalahatan. Tinutukoy nila kung aling bagay ang mas mabigat (sa pamamagitan ng paghawak sa bawat isa sa kanilang mga kamay, o mga kamay), ngunit dahil ang kanilang karanasan sa pandama ay hindi maganda, ang mga bata ay kadalasang nagbibigay ng kagustuhan sa bigat ng bagay. malalaking sukat, kahit na ang aktwal na masa nito ay mas kaunti, iyon ay, nalilito nila ang laki at masa, at maaaring malito ang hugis at masa.

Upang matulungan ang mga bata na makilala ang masa mula sa iba pang mga katangian, dapat silang ihandog ng mga bagay para sa paghahambing na may parehong hugis, ngunit iba't ibang masa, parehong hugis at sukat, ngunit pantay na masa atbp. Dapat itong isama ang parehong kulay at materyal kung saan ginawa ang mga bagay, at tiyaking nakikilala ng mga bata ang pagkakaiba sa pagitan ng mga sukat, hugis, at timbang.

Ang unang yunit ng masa na ipinakilala sa mga mag-aaral ay ang kilo. Ito ay isa sa mga pangunahing yunit sa Internasyonal na sistema mga yunit, na panandaliang itinalagang "SI" (mula noong Enero 1, 1980, ang sistemang ito lamang ang may bisa). Ang mga mag-aaral ay ipinakilala sa yunit na ito ng masa sa pamamagitan ng mga pagsasanay sa pagtukoy ng masa.

Ngunit bago ipakilala ang unang yunit ng pagsukat ng masa, dapat mong ayusin ang trabaho sa mga bata upang linawin ang kanilang mga ideya tungkol sa dami na ito. Para sa layuning ito, ipinapayong mag-alok sa kanila ng mga gawain para sa paghahambing ng mga bagay ayon sa masa.

Halimbawa. Anyayahan ang mga mag-aaral na: kumuha ng isang libro (teksbuk sa matematika) sa isang kamay at isang kuwaderno sa kabilang kamay at ipakita sa kanilang mga kamay kung alin ang mas madali (notebook); magpahayag ng opinyon tungkol sa isang libro (mas mahirap kaysa sa isang kuwaderno). Pagkatapos ay anyayahan silang kumuha ng isang aklat-aralin sa matematika sa isang kamay at isang aklat-aralin sa wikang Ruso sa kabilang banda at sabihin sa kanila ang tungkol sa kanila (pareho; maaaring may iba't ibang opinyon). Iminumungkahi ngayon na pag-isipan kung paano mo masusuri kung sino ang tama? (Sa timbangan). Alamin mula sa mga bata kung anong kaliskis ang kanilang nakita at saan? (Na may mga tasa, na may isang arrow, electronic sa tindahan). Anyayahan kaming ipahayag ang aming mga pagpapalagay tungkol sa kung paano namin mabe-verify ang aming pinagtatalunan.

Bilang resulta ng pag-uusap, pinangunahan ng guro ang mga bata na maunawaan kung ano ang kailangang ilagay sa magkabilang panig ng iskala ayon sa aklat. Kung ang mga libro ay pareho sa masa, kung gayon ang mga timbangan ay magiging balanse kung hindi, kung gayon ang tasa na may mas mabigat na libro ay mahuhulog.

Dito dapat ipakilala ng guro ang terminong "masa", dahil halos hindi ito nakatagpo ng mga bata sa buhay.

Pagkatapos ay ipinapayong maghanda at magpakita ng dalawang bagay na ganap na magkapareho sa hitsura. Halimbawa, dalawang cube, ang isa ay nakadikit mula sa papel, at ang isa ay kahoy at natatakpan ng papel. Anyayahan ang mga bata na ipahayag ang kanilang opinyon tungkol sa kanilang misa. Ito ay malamang na hindi tama. Dapat itong linawin muli gamit ang mga kaliskis. Bilang resulta ng naturang gawain, pinangungunahan ng guro ang mga bata na maunawaan na ang mga bagay sa pamamagitan ng masa ay minsan ay maihahambing sa mata, sa pamamagitan ng mga sensasyon, ngunit mas tiyak sa tulong ng mga kaliskis.


Sa karagdagang pag-uusap, nalaman ng guro sa mga bata na ang masa ng mga bagay ay sinusukat din gamit ang mga kaliskis. At ginagawa ang trabaho upang makilala ang unang yunit ng masa - ang kilo.

Sa aralin kung saan ipinakilala ang kilo, ipinapayong magdala ng isang sukat ng tasa at ilang mga bagay, na ang bigat ng bawat isa ay katumbas ng isang kilo (isang pakete ng asukal, asin) at iba pang mga bagay na ang masa ay mas mababa o higit pa. kaysa sa isang kilo.

Ang mga bagay ay tinitimbang at lumalabas na ang masa ng ilan sa mga ito ay 1 kg. Sinabi ng guro na ito ay isang yunit ng pagsukat ng masa at nagpapakita ng isang sample recording.

Ang gawaing ito ay dapat na organisado upang ang pinakamaraming bata hangga't maaari ay makibahagi dito (ang isa ay naglalagay ng bagay, ang isa ay naglalagay ng mga timbang, ang pangatlo ay sinusubaybayan ang balanse, atbp.). Hinihikayat ang iba pang mga bata na ipaliwanag kung bakit hindi balanse ang mga timbangan at kung ano ang kailangang gawin upang maging balanse ang mga ito.

Dito kinakailangan na ipakilala sa mga bata kung paano gamitin nang tama ang mga kaliskis. Una, naka-install ang isang bagay (load), at pagkatapos ay pipiliin ang mga timbang. Pagkatapos ay isinasagawa ang mga pagsasanay sa pagsukat ng masa ng mga bagay na 2 kg, 3 kg. Sa kasong ito, ginagamit ang mga timbang na tumitimbang ng 1 kg at tumitimbang ng 2 kg. Habang nasa daan, nagsasanay ang mga bata na isulat ang mga pinangalanang numero na kanilang natatanggap.

Maipapayo na bigyan ang mga bata ng maraming karaniwang gamit sa bahay: isang tinapay, isang litro ng gatas, tubig, isang balde ng patatas, atbp.

Upang pagsamahin at palawakin ang kaalaman tungkol sa pangunahing yunit ng pagsukat ng masa - ang kilo, ang gawain sa pagtukoy ng masa ng mga bagay gamit ang mga kaliskis ay nagpapatuloy sa mga aralin sa hinaharap. Gayunpaman, dapat tandaan na sa gawaing ito kinakailangan na gumamit ng iba't ibang kagamitan sa didactic (mga guhit, mga modelo ng mga kaliskis at mga timbang).

Sa hinaharap, ang mga mag-aaral ay ipinakilala sa isang bagong yunit ng masa - ang gramo. Pamilyar ang mga mag-aaral sa terminong ito.

Ang gawain ng guro ay bumuo ng isang visual, kongkretong ideya ng masa ng 1 gramo. Para sa layuning ito, pinahihintulutan ang mga bata na humawak ng isang gramo na timbang o mga bagay na tulad ng masa. Pagkatapos ay isinasagawa ang mga pagsasanay upang matukoy ang masa ng mga bagay na tumpak sa pinakamalapit na gramo.

Matapos maging pamilyar sa gramo, ang mga posibilidad para sa pagsasagawa ng iba't ibang mga pagsasanay sa pagtukoy ng masa ay lumalawak nang malaki. Dito, ginagamit ang mga kaliskis ng tasa na pamilyar sa mga bata, at nagaganap ang isang mas detalyadong kakilala sa dial at spring scale. Kapag nagtatrabaho sa mga kaliskis, dapat ipakita sa mga mag-aaral kung paano dapat i-install nang tama ang mga dial scale (arrow sa zero), kung paano tingnan ang sukat, matutong tukuyin ang halaga ng mga dibisyon, at basahin ang mga pagbabasa ng sukat.

Para sa layuning ito, dapat gawin ang isang demonstration model ng 500 g scale na may mga graduation. Maglakip ng movable pointer sa scale. Ang modelong ito ay magbibigay-daan sa mga mag-aaral na magsanay sa pagbabasa ng mga numero sa isang sukat at paglalagay ng mga kamay sa iba't ibang posisyon.

Kasama ang gawaing isinasagawa sa silid-aralan, ipinapayong mag-organisa ng isang iskursiyon sa cafeteria ng paaralan o sa tindahan na pinakamalapit sa paaralan. Ang mga mag-aaral ay dapat ding ipakilala sa iba't ibang mga patakaran para sa pagtukoy ng masa ng mga kalakal sa mga lalagyan (kabilang dito ang mga likido at bulk substance, atbp.). Ang mga patakaran ay:

1) ang masa ng lalagyan ay tinutukoy, sa tulong kung saan matutukoy ang masa ng mga kalakal, at pagkatapos ay ibawas ito mula sa kabuuang masa;

2) eksaktong parehong walang laman na lalagyan ang inilalagay sa isa pang kawali ng sukat;

3) ang mga walang laman na lalagyan ay binabalanse ng anumang bigat na inilagay sa ibang sukat;

3) Naka-on noong nakaraang taon pagsasanay sa mababang Paaralan Ang mga mag-aaral ay nakikilala sa mga bagong yunit ng pagsukat ng masa - tonelada at centner. Dito, ang kaalaman ng mga mag-aaral tungkol sa mga sukat ng masa ay pangkalahatan, ang mga relasyon ay itinatag sa pagitan ng lahat ng mga yunit ng pagsukat ng masa na alam ng mga mag-aaral, at isang talahanayan ng mga sukat ng masa ay pinagsama-sama.

Olga Nikolaevna Danilovskaya
guro sa matematika,
pinakamataas na kategorya ng kwalipikasyon
Institusyong pang-edukasyon ng munisipyo "S(K)OSHI No. 4"
lungsod ng Magnitogorsk
Rehiyon ng Chelyabinsk

Pagbuo ng konsepto ng masa. Pagsasanay sa pagsukat ng masa

Plano ng pagpapakilala

  1. Bumuo ng mga ideya tungkol sa masa bilang kapasidad ng mga katawan at sisidlan.
  2. Upang ipakilala ang mga yunit ng masa at bumuo ng mga konkretong ideya tungkol sa mga yunit ng masa gaya ng kilo, gramo, centner, tonelada.
  3. Bumuo ng pagtuturo kung paano i-convert ang mga dami sa mga yunit ng masa.
  4. Paunlarin ang kakayahang magdagdag (magbawas) ng masa, na ipinahayag sa mga yunit ng isa o dalawang pangalan, pati na rin ang pagpaparami ng masa sa pamamagitan ng numero.

Nakuha ng mga bata ang kanilang unang ideya na ang mga bagay ay may masa bago pa man pumasok sa paaralan: "Huwag mong kunin, mabigat para sa iyo," "Kunin mo, magaan." Ang pagkakaroon ng pagkuha ng isang bagay, ang mga bata, batay sa muscular sensations, matukoy kung aling bagay ang mas mabigat at alin ang mas magaan. Ngunit ang pandama na karanasan ng mga preschooler ay sapat na mahusay upang ihambing ang masa ng dalawang bagay. Kaya, ang mga bagay na may malaking volume o kumukuha ng mas maraming espasyo sa kalawakan ay palaging mukhang malaki ang masa sa kanila.
Upang maiwasan ang mga maling kuru-kuro, kinakailangan na maghanap mabisang paraan mga sukat ng masa. Ang mga yugto ng pagbuo ng mga ideya tungkol sa pagsukat ng timbang ng katawan ay katulad ng mga ginagamit sa pagsukat ng haba at lugar. Ang paghahambing ng masa ng mga bagay sa pamamagitan ng pandamdam (mas mabigat, mas magaan sa kamay), alamin ang relasyon na "mas mabigat", "mas magaan" gamit ang isang tool - isang sukat ng tasa, at pagkatapos ay timbangin at ibitin ang karga gamit ang mga kaliskis at timbang (mga timbang), kapag ang yunit ng pagsukat ng masa ay napili na.
Ang kakilala sa pangunahing yunit ng pagsukat ng masa - ang kilo - ay nangyayari sa proseso ng pagganap mga praktikal na gawain
Upang ihambing ang masa ng mga bagay batay sa muscular sensations, bilang isang resulta kung saan ang mga mag-aaral ay dumating sa konklusyon tungkol sa pangangailangan na timbangin ang mga bagay at sukatin ang kanilang masa sa naaangkop na mga yunit.
1) Sa mesa ng guro ay mayroong 2 kahon ng parehong hugis at kulay: ang isa ay walang laman at ang isa ay may buhangin. Ang guro ay nagsasagawa ng isang pag-uusap:
- Paghambingin ang mga kahon
Hindi matukoy ng mga mag-aaral ang anumang panlabas na palatandaan ng pagkakaiba at maghihinuha: ang mga kahon ay pareho.
- May mga pagkakaiba sa pagitan ng mga kahon.
Interesado ang mga estudyante. Pagkatapos kunin ang isang kahon, natuklasan ng mga mag-aaral na ang isang kahon ay mas mabigat kaysa sa isa.
- Sinabi mo na ang isang kahon ay mas mabigat kaysa sa isa, ngunit ano ang masasabi mo tungkol sa isa pang kahon na may kaugnayan sa una? ( ang pangalawang kahon ay mas magaan kaysa sa una)
Ang guro ay nagtapos: "kung ang isang kahon ay mas mabigat kaysa sa isa, pagkatapos ay sinasabi nila ito: ang masa ng isang kahon ay mas malaki kaysa sa masa ng isa pa, at ang masa ng isa pang kahon ay mas mababa kaysa sa masa ng una."
2) Sa mesa mayroong 2 libro, na bahagyang naiiba sa timbang sa bawat isa. Tumawag ang guro ng dalawang mag-aaral sa pisara at hinihiling sa kanila na kunin ang mga aklat at alamin kung alin ang mas mabigat at alin ang mas magaan.
Magkaiba ang opinyon ng mga estudyante. Pagkatapos ay sinubukan ng ibang mga estudyante na sagutin ang tanong na ito. Muli, magkakaiba ang mga opinyon.

  • Paano mo malalaman kung aling libro ang mas mabigat? Alin ang mas madali? ( Maaari mong timbangin ang mga ito sa isang sukatan at malaman)
  • Tama, hindi laging posible na matukoy kung aling bagay ang mas magaan at alin ang mas mabigat kung ito ay bahagyang naiiba sa masa. Para sa layuning ito, mas mahusay na gumamit ng mga kaliskis.

Ang guro ay naglalagay ng mga kaliskis ng tasa sa mesa at iginuhit ang atensyon ng mga mag-aaral sa mga arrow ng mga kaliskis: ang mga ito ay matatagpuan sa tapat ng bawat isa.

  • Isipin kung ano ang mangyayari sa arrow ng tasa kung saan inilagay ang aklat? (Bumaba siya)

Ang mga mag-aaral ay naglalagay ng isang libro sa isang kawali ng sukat (bumababa ang kawali ng timbangan), pagkatapos ay maglagay ng isa pang aklat sa kabilang kawali ng sukat at obserbahan kung ano ang nangyayari sa mga arrow ng sukat. Sa wakas, huminto ang mga timbangan, at nalaman ng mga estudyante kung aling aklat ang mas mabigat at alin ang mas magaan.

  1. Mayroong 3 bagay sa mesa: isang timbang na tumitimbang ng 1 kg, isang berdeng bag ng asin na tumitimbang ng 990 g, at isang asul na bag ng asin na tumitimbang ng 1010 g Itatanong ng guro kung aling bag ang may mas magaan (mas mabigat) na masa. Magkaiba ang opinyon ng mga estudyante.
  • Pag-isipan kung paano lutasin ang problemang ito gamit ang timbangan gamit ang 1 kg na timbang.

Sa pamamagitan ng pagsasagawa ng mga praktikal na aktibidad, itinatatag ng mga mag-aaral na ang masa ng berdeng bag ay mas mababa kaysa sa masa ng isang 1 kg na timbang, at ang mass ng isang 1 kg na timbang ay mas mababa kaysa sa masa ng asul na bag. Napagpasyahan nila na ang masa ng berdeng bag ay mas mababa kaysa sa masa ng asul na bag.
Ang praktikal na gawaing ito ay humahantong sa mga mag-aaral na maunawaan ang katangian ng transitivity ng mga dami. Naturally, ang guro ay hindi nakikipag-usap tungkol sa pag-aari ng transitivity, ngunit ginagamit ito ng mga mag-aaral nang tahasan sa mga praktikal na aktibidad.
Para sa kaunlaran lohikal na pag-iisip at pagsasama-sama ng bagong natukoy na pag-aari ng masa, ang guro ay nag-aalok ng mga sumusunod na gawain:
Gawain 1. Nabatid na ang bagay A ay mas mabigat kaysa sa bagay B, ang bagay na B ay mas mabigat kaysa sa bagay na C. Ano ang masasabi tungkol sa masa ng mga bagay A at C nang hindi ito tinitimbang? Alin sa mga item na ito ang pinakamabigat?
Ang mga mag-aaral, sa pamamagitan ng pangangatwiran, ay nagtatatag na ang bagay A ay mas mabigat kaysa sa bagay na C, na nangangahulugang ang pinakamabigat na bagay ay A, at ang pinakamagaan na bagay ay C.
Problema 2 . Ito ay kilala na ang bagay A ay mas magaan kaysa sa bagay B, at ang bagay na C ay may parehong masa ng bagay B. Nang walang pagtimbang. Anong konklusyon ang mabubuo tungkol sa masa ng mga bagay A at C? alin ang mas mabigat?
Itinatag ng mga mag-aaral na kung ang object A ay mas magaan kaysa sa object B, at ang object B ay pareho sa mass ng object C, kung gayon ang object A ay mas magaan kaysa sa object C, na nangangahulugan na ang object C ay mas mabigat kaysa sa object A.
Ang guro ay naglalagay ng isang bloke na tumitimbang ng 2 kg (ang masa ay hindi iniulat) sa kaliwang pan ng timbangan, at isang timbang na tumitimbang ng 1 kg sa kanang kawali. Ang mga mag-aaral ay nagmamasid sa sukat at tinutukoy na ang masa ng bloke ay mas malaki kaysa sa masa ng 1 kg na timbang.
Pagkatapos ay iminumungkahi ng guro na maglagay ng isa pang timbang na tumitimbang ng 1 kg sa kanang kawali ng timbangan. Ang mga tasa ay balanse.

  • Ano ang masasabi mo tungkol sa masa ng bloke? (Ang bigat nito ay 2 kg)

Napansin ng guro na sa halip na dalawang timbang na tumitimbang ng 1 kg, maaari kang gumamit ng timbang na tumitimbang ng 2 kg (naglalagay ng timbang na tumitimbang ng 2 kg sa kanang pan ng timbangan, at nag-aalis ng mga timbang na tumitimbang ng 1 kg).
Ang mga hands-on na aktibidad na ito ay tumutulong sa mga mag-aaral na maunawaan na ang masa (dami) ay maaaring idagdag: 1 kg + 1 kg = 2 kg.
Susunod, iniulat ng guro na sa praktikal na buhay gumamit ng mga timbang na tumitimbang ng 5 kg, 10 kg (maglagay ng mga timbang sa mesa). Sinisikap ng mga mag-aaral na buhatin sila. Nagbabala ang guro: “Huwag hawakan! Ang bigat nila." Siya mismo ang unang nagbubuhat ng isang timbang, pagkatapos ay isa pa.
Upang mapalawak ang pag-unawa sa kilo at upang mapagbuti ang mga kasanayan sa pagkalkula, ang guro ay gumagamit ng mga visual na modelo ng mga timbang at mga timbang na gawa sa karton at mga larawan na naglalarawan ng iba't ibang mga bagay, na nag-aalok ng mga sumusunod na gawain:

  1. Sa isang gilid ng timbangan mayroong 2 tinapay, at sa kabilang banda ay may 2 timbang na tumitimbang ng 1 kg bawat isa. Kung ang mga timbangan ay nasa ekwilibriyo, ano ang masa ng dalawang tinapay?
  2. Sa isang gilid ng sukat ay may mga kamatis, sa kabilang banda ay may 2 timbang na 1 kg at 2 kg. Tukuyin ang masa ng mga kamatis kung ang mga kaliskis ay nasa ekwilibriyo?
  3. Sa isang gilid ng sukat ay may mga patatas at isang timbang na tumitimbang ng 2 kg, sa kabilang banda - isang timbang na tumitimbang ng 5 kg. Ang mga tasa ay nasa balanse. Ano ang masa ng patatas?

Kapag nagsasagawa ng mga pagsasanay na ito, ang mga sitwasyon na madalas na nakatagpo sa buhay at samakatuwid ay nakakapukaw ng interes ay isinasaalang-alang. Bilang karagdagan, nag-aambag sila sa pagbuo ng kakayahang matukoy ang timbang ng katawan at makakuha ng isang makasagisag na ideya ng bigat ng 1 kg, 2 kg at 5 kg.
Sa susunod na yugto ng aralin, para sa layunin ng edukasyon interes na nagbibigay-malay guro ang gumagawa ng matematika maikling mensahe:
"Hindi namin alam kung sinong mga tao ang nag-imbento ng timbangan at kung kailan. Tila ito ay ginawa ng maraming mga tao nang nakapag-iisa sa isa't isa. Maraming larawan ng kaliskis ang nakaligtas hanggang ngayon. Isa sa mga unang kaliskis mula noong ikalawang milenyo BC bagong panahon, mayroong mga kaliskis ng pingga sa Rus', halimbawa, gumamit sila ng dalawang uri ng kaliskis: steelyard at kaliskis ng tasa, na noong mga panahong iyon ay tinatawag na skalva. Ang mga kaliskis na ito ay mas tumpak, at ang mga mangangalakal na Aleman na nakikipagkalakalan sa Novgorod ay tinimbang lamang ang lahat ng mga kalakal sa isang bato. (Isabit ng guro ang isang poster na nagpapakita iba't ibang uri kaliskis - mula sa sinaunang hanggang modernong).
Ang pinakamatandang yunit ng masa sa Rus' ay grivki, pound at pud. Ang ibang mga tao ay may sariling mga yunit ng masa.
Mahigit sa 200 taon na ang nakalilipas, iminungkahi ng mga siyentipikong Pranses na gumawa ng isang kubo, ang gilid nito ay 10 cm (ipinapakita ng guro), pinunan ito ng distilled water at tinimbang ito sa temperatura na 4 C. Ang masa ng tubig na ito ay itinuturing na katumbas ng 1 kg. Pagkatapos ang isang cylindrical na timbang na tumitimbang ng 1 kg ay ginawa mula sa platinum, na naging isang pamantayan - isang sample. Nang maglaon, ang mga timbang na tumitimbang ng 1 kg, 2 kg, 5 kg, 10 kg, atbp. ay ginawa mula sa metal.
Sa pagpapatuloy ng aralin, nalaman ng guro kung aling mga bagay at produkto ang maaaring masukat na may timbang na 1 kg, 2 kg, 5 kg, 10 kg. Itinatag ng mga mag-aaral (batay sa karanasan sa buhay) na kung kukuha ka ng kaunting pagkain, maaari silang masukat sa timbang na tumitimbang ng 1 kg, 2 kg.
At kapag nag-iimbak ng mga sibuyas at patatas, halimbawa, para sa taglamig, mas maginhawang timbangin ang mga ito ng 10 kg na timbang.
Ang guro ay nagtatapos: ang masa ay sinusukat sa kilo; Ang 1 kg ay isang yunit ng pagsukat ng masa (nakasulat sa pisara at ng mga bata sa mga notebook).
Praktikal na trabaho sa pamamagitan ng pagtukoy sa masa ng mga bagay at produkto: isang pakete ng asukal, isang bag ng patatas, isang portpolyo na may mga gamit sa paaralan. Sa proseso ng mga praktikal na aktibidad, natututo ang mga bata na balansehin ang mga kaliskis. Susunod, ang pagpapabuti ng mga kasanayan sa pagkalkula, ang guro ay nagpapakita ng isang poster na may mga larawan ng mga kaliskis. Ipinasok niya ang mga card na may mga note na 3 kg, 5 kg, 8 kg, 5 kg sa slot sa kaliwang pan ng timbangan at nagtanong: “Anong mga timbang ang dapat ilagay sa kanang kawali ng timbangan upang balansehin ang mga tasa? ” (1 kg at 2 kg; 2 kg, 2 kg at 1 kg; 5 kg; 1 kg at 2 kg). Upang pagsama-samahin ang materyal, kumpletuhin ng mga mag-aaral ang mga sumusunod na gawain:

  1. Ang bigat ng pakete ay 2 kg, at ang bigat ng portpolyo ay 5 kg. Ihambing ang mga masa ng pakete at ang portpolyo, isulat ang resulta ng paghahambing (ang masa ng pakete ay mas mababa kaysa sa masa ng portpolyo: 2 kg at 5 kg).
  2. Ang bigat ng isang bag ng mga pamilihan ay 2 kg, ang bigat ng isang bag ng harina ay 2 kg. Ihambing ang kanilang mga masa (ang kanilang mga masa ay katumbas: 2 kg = 2 kg).

Kapag pinag-aaralan ang paksang "Mga Panukala ng masa", kinakailangan na gumamit ng iba't ibang paraan ng visualization nang komprehensibo, na lumilikha ng mga kondisyon para sa kamalayan ng mga mag-aaral bilang resulta ng paggamit ng visual na paraan, ang mga mag-aaral ay hindi lamang kabisado ang mga pangalan ng mga panukala; ng pagsukat, ngunit makakuha ng kaalaman tungkol sa mga ito bilang resulta ng mga direktang praktikal na aksyon.
Sa ika-3 baitang, ang mga mag-aaral ay ipinakilala sa isang bagong yunit ng masa - ang gramo. Ang gawain dito ay upang bumuo ng isang visual na representasyon ng gramo. Para sa layuning ito, hinahayaan namin ang mga mag-aaral na suportahan ang mga timbang sa 1 g, 2 g, 3 g, 5 g Pagkatapos ay magsisimula ang mga mag-aaral sa pagtimbang ng mga pagsasanay na may katumpakan ng mga gramo.
Ang lahat ng trabaho ay isinasagawa sa parehong paraan tulad ng kapag nakikilala ang mga kilo.
Sa grade 4, ang mga mag-aaral ay ipinakilala sa mga bagong yunit ng pagsukat ng masa - ang centner at ang tonelada. Itinatag namin ang kanilang relasyon sa isang kilo, bumuo at kabisaduhin ang isang talahanayan ng mga sukat ng masa. Upang magbigay ng mga tiyak na ideya tungkol sa isang quintal at isang tonelada, sinasabi namin na ang masa ng dalawang bag ng patatas ay 1 quintal, at ang masa ng lahat ng mga mag-aaral sa klase ay humigit-kumulang 1 tonelada Para sa layuning ito, gumagamit kami ng mga guhit (halimbawa,. ang masa ng isang Moskvich na kotse na walang pasahero ay 2 tonelada ).
Pinagsanib na paggamit ng iba't ibang visual aid sa pag-aaral ng mass measures sa mababang Paaralan lumilikha ng mga kondisyon para sa mulat na asimilasyon ng kaalaman ng mga mag-aaral.
Bilang resulta ng paggamit na ito ng mga visual aid, ang mga mag-aaral ay hindi lamang natututo ng mga pangalan ng mga sukat ng pagsukat, ngunit nakakakuha ng kaalaman tungkol sa mga ito bilang resulta ng mga direktang aksyon.
Mga Alituntunin
1. Ang pangunahing pamamaraan ay pag-uusap at praktikal na mga aksyon ng mga bata, mga pagsasanay na isinagawa sa tulong ng mga kaliskis.
2. Linawin ang umiiral na kaalaman ng mga bata tungkol sa dami na ito.
3. Ihambing ang mga bagay para sa isang naibigay na ari-arian (mass) batay sa mga sensasyon, biswal na gumagamit ng iba't ibang mga sukat. Gumawa ng konklusyon tungkol sa pangangailangan para sa mga karaniwang sukat.
4. Ipakilala sa mga bata ang mga yunit ng masa at mga instrumento sa pagsukat.
5. Kapag nag-aaral ng mga sukat ng masa, gumawa ng malawakang paggamit ng mga visual aid: mga kaliskis, mga bagay na may pareho at magkaibang masa.
6. Maipapayo na gumamit ng karagdagang materyal mula sa kasaysayan sa mga aralin, materyal na didactic.

Pinagmulan:

  1. Bantova M.A. Mga paraan ng pagtuturo ng matematika sa elementarya. - M.: Edukasyon, 1985.
  2. Efimov V.F. Mga dami at ang kanilang pagsukat. // N.Sh. - 1990 No. 6
  3. Tikhonenko A.V. Pagbuo ng mga ideya tungkol sa masa ng mga katawan at kapasidad. //N.Sh. - 1997 No. 9